Ai ép cá thủy sinh pro thì hướng dẫn mình ép cái

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi lahanbuidoi, 7/3/11.

1. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Mình có 3 loại, ngựa vằn, hồng cam, tứ vân. Con mái mấy loại đó bụng to sắp vỡ ra rồi. Hịc ai biết các ép hướng dẫn mình cái.Mùa này ở miền Trung ép được không? Không ép cá mái có bị tức trứng mà quy tiên không nhỉ?:sick:

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    mấy loại ngựa vằn hồng cam thì mình chưa cho đẻ được bao giờ còn tứ vân bạn thả ra bể riêng hoặc xô chậu cũng được cho thêm ít rong rêu vào để cây sưởi lên từ 28-30 độ cả sủi nữa rồi theo dõi nếu thấy trứng thì bắt ngay cá mẹ ra không thì nó ăn mất trứng để sau vài ngày trứng nở ngay nhiệt độ vẫn duy trì 30 độ nhưng cá nở từ trứng rất yếu khó mà nuôi được nên mình nghĩ bạn mua cá mới thì hơn là ép đẻ khó sinh tồn lắm :(

3. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Thế hả, nhưng hồ nhà mình nhiều rồi, mua thì dễ . MÌnh chỉ sợ không ép nó sẽ tức trứng mà chết tại vì mình nuôi chúng từ nhỏ cho nên quý nó thôi.Sợ nó chết vì tức trứng

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Dễ thôi , cứ con rong nhiều nhiều vào , như đuôi chồn đó , ok lắm , nếu có lớp cặn nền càng hay vì khi trứng được sinh ra ko cha mẹ nào có cơ hội xơi thử trứng hết .nhiệt độ nước mát mẻ ôn hòa là ok liền , cá sẽ sinh sản với khí tiết mát mẻ .
    Vấn đề cuả chúng là cá cha mẹ có tính hay xơi trứng thôi , chúng tìm trứng nữa đó .
    sau 3 ngày trứng nở .
    MÌnh thì không biết mùa này miền Trung như thế nào , nhưng nếu bạn cho chúng bụi rong mát mẻ là yên tâm rồi

Last edited by a moderator: 11/3/11
  5. cá đĩa_hp

cá đĩa_hp New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang thử không biết sao nữa?
    [​IMG][/IMG]

6. akaban

akaban Member

Thích đã nhận:
    1
    có ai biết phân biệt cá mặt trăng đực và cái không, mình có hai con mặt trăng bung to tròn, định kiếm thêm cá đực mà tìm trên diễn đàn mãi không thấy. ai có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.
    Cá mặt trăng với mặt trời ngoài màu sắc có gì khác nhau? hay cá mặt trăng là con cái, cá mặt trời là con đực. Mình mới nuôi nên thắc mắc ngô nghê tí, thông cảm nhé

7. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Bác cứ nhìn vây dưới gần đuôi ấy (vây sinh dục) con đực thì nhọn nhìn méo mó như dị tật ,con cái thì xòe như cái quạt..màu sắc thì không liên quan gì đến giới tính đâu