Ai gặp tình huống như thế này chưa ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi buchu_kawaii, 18/1/06.

1. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko hiểu sao con cá vàng của e cứ tỉa cây la hán xanh như món khoái khẩu của nó vậy.Đã bác nào gặp tình huống như của em thì cho xin cách gỡ .

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    .
    Codai nghĩ là chưa có ai gặp trường hợp này . Nhưng mà nếu muốn gặp thì thả cá vàng vào bể thủy sinh như bạn là gặp ngay thôi:D :D :D

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    =)) =)) =)) pó tay.com!
    Sao bạn lại nuôi cá vàng trong bể rong vậy? nó nổi tiếng phá phách đấy!:D

4. dtnguyen62

dtnguyen62 New Member

Thích đã nhận:
    12
    May là nó mới ăn cây la hán của bạn thôi...chờ đến khi hết la hán sẽ đến các cây khác bị ăn đấy ! Ngoài ra cá vàng còn sục sạo đáy hồ gây trốc gốc, đục nước do phân nền trồi lên...tốt nhất là bắt lũ cá vàng ra ngay thôi...cá vàng thường chỉ nuôi trong hồ rong nhựa, hoặc bể xi măng mà thôi...

5. hieu

hieu New Member

Thích đã nhận:
    42
    Ối giời ơi ! Sao bác lại chiêu đãi chúng nó thế . Thế là dễ sinh hư lắm đấy . Cá vàng không ăn lá cây của bác đâu , nó chỉ nhai tóp tép thôi sau đó lại nhè ra một dống xanh là cả bể đấy . Bọn này còn phá cây hơn chủ của nó nhiều đấy bác ạ

6. hangxom

hangxom New Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá vàng như một loại ăn tạp, cái gì nó cũng xử hết, ngoài việc phá cây thì vàng nhỏ -> ăn cá bảy màu con, vàng lớn thì thịt luôn bảy màu lớn. Nếu mà bạn ghiền =P~ =P~ =P~ nuôi cá vàng quá vì lý do để may mắn hay đẹp hay đại loại như thế thì cũng có thể thả cá vô hồ rong được nhưng nhớ mua thêm cái lọ vuông vuông bằng inox để đũa ăn cơm chụp nó lại thì là ok ngay ấy mà :mad::confused: .

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Vẫn có thể nuôi cá vàng trong bể trồng cây thủy sinh với điều kiện lựa chọn cây phù hợp. GC đã có 02 năm nuôi cá vàng, kích thước con to nhất cỡ gần nắm tay, trong bể trồng: tóc tiên thẳng, tóc tiên xoăn, thủy cúc, tiêu thảo xanh và dương xỉ loại lớn.
    Nền sỏi vụn trơ không cần dùng bất cứ chất phân nền nào.

Trước tiên cần trồng cây một thời gian cho nó mọc rễ vào nền mới cái đã. Sau đó thả cá. Yêu cầu cần tính toán sao cho cá không đủ sức nhổ cây lên, đơn giản vậy thôi.

Tuy nhiên, cá vàng bẩn, nên phải chịu khó thay nước.

8. meetu

meetu New Member

Thích đã nhận:
    182
    Nếu bạn muốn hai trong một mà nhất quyết phải là: 1 Bể thủy sinh + 1 loại cá vàng = 1 bể thì bạn có thể theo tư vấn của GC! Còn lại thì... không, rất không nên bạn ạ.

9. phamhoang

phamhoang New Member

Thích đã nhận:
    4
    chà chà tội mấy cây rong quá,lần trước mình cũng nuôi cá vàng,cũng để rong vào thế là sau 1 đêm thôi là tan tành liền

10. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    em thì thế này, em vừa đi mua chục con bống dọn bể về, về thả vào một phát ngay lâạ tức mấy chú chạy như điên, mấy chú ngáp ngáp chết luôn 3 chú
    7 chú còn lại may mà em vớt ra chậu kịp ko có thì cùng đi nốt, hình như bọn nó bị ngộ độc Co2 :( buồn quá, cây ko thở xục co2 vào ko nhả o2 nên ngộ độc
    Các bác xục co2 vào một ngày mấy tiếng ạ??? em xục lúc bật đèn, thế mà h đây bị thế này đay, chắc là em ko dám nuôi cá rồi
    tẹo em thử lắp thêm đèn tăng sáng xem có khá hơn ko
    Các bác cho em ý kiến đi :(* chơi cây thủy sinh buồn quá, đủ dụng cụ rồi thế mà cây nó vẫn ko lên cho mình

11. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo mình biết, là sục CO2 không giống như sục O2 cho cá. Mình cho CO2 vào rất chậm, mấy giây mới lên một ít bong bóng CO2, và mình để 24/7 luôn (CO2 tự chế mừ). Không biết mình làm thế có đúng không ? mong các bác chỉ giáo ?

12. dtnguyen62

dtnguyen62 New Member

Thích đã nhận:
    12
    Đối với CO2 bình khí nén thì mở khi bật đèn và khóa khi tắt đèn (10-12 tiếng 1 ngày tùy theo). Lượng khí cho vào thì chỉ 2-3 giây một giọt thôi (giọt to bằng đầu đũa đưa vào máy lọc cho đánh thành bụi khí CO2 để dễ hòa tan vào nước), chứ không phải sục ùng ục ùng ục vào hồ thì cá nào chịu nổi ?!!

Ngoài ra đối với bất cứ loại cá nào, khi mới mang về không thả ngay vào hồ, mà phải cho vào chậu hoặc xô nước với thành phần 50% nước mới (đã khử clor) + 50% nước cũ trong hồ mà mình định thả cá. Chờ ít nhất 2 tiếng sau đó hẵng cho cá vào hồ. Nhớ là trong 2 tiếng để cá trong xô nhựa hoặc chậu phải sục không khí vào để cá không ngộp.

Cá của bạn chết nhiều khi vì shock nước chứ không phải vì ngộp CO2 đâu. Nên nhớ là độ PH, độ cứng và thành phần khoáng và hóa học của nước nơi bán cá và nước hồ của bạn là hoàn toàn khác nhau. Nếu không có bước chuyển tiếp sẽ gây choáng cho cá khi thay đổi môi trường sống đột ngột.

13. nnkeng47

nnkeng47 New Member

Thích đã nhận:
    8
    hehe, em nghĩ là nó bị tắc thở bác ạ, em xục Co2 cứ như xục o2 ý, khổ quá cơ :D
    Em bắt ramột phát nó thở bình thường luôn, sợ quá

14. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    @nnkemg47, trường hợp như của bạn nhiều người bị rồi, có thể do chủ định cho nhiều C02 để cây thở gấp hoặc sự cố van làm cho lượng C02 vào bể quá nhiều nên không chỉ 1 vài chú cá mà còn nguyên cả đàn cơ.
    Nhìn chung cây cũng giông như người, thực phẩm, thuốc bổ chỉ có tác dụng tốt khi sử dụng hợp lý tùy theo thể trạng, ăn nhiều quá cũng dẫn đến bệnh suy dinh dưỡng thể bụ, còn nếu ít quá thì bị bệnh béo lòi cả xương. Vậy nên cho cây ăn uống, thở cũng phải theo thể trạng mà tự kê đơn.

15. xsat410

xsat410 New Member

Thích đã nhận:
    0
    "Cây khoẻ thì cá mới khoẻ". Bể của tôi trước đây không dùng Co2 nước đục, các chết gần hết. Sau khi dùng bình CO2 (1buble/1s cho qua máy lọc ngoài 24/24 cho bể 100l) đợi khoảng 1 tuần cây cối ổn định, tôi mới giám thả cá tiếp. Cây cá giời khỏe re!
    Thêm cái ảnh cho 4r thêm .. mặn:
    Chúc các bạn năm mới .. cá lành cây mọc, sức khoẻ dồi dào để 4r phát triển liên tục liên tục.

Last edited: 19/1/06
  16. buchu_kawaii

buchu_kawaii New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá vàng nhà em hiền lắm.Ngoài cái tật thỉnh thoảng ăn la cây la hán xanh thì OK .À ! Bác nào biết chỗ nào bán cá bống rong rẻ thì mách cho em với( đang hết xiền ).Thanks !