Ai giải thích cho em cái này phát

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi blackbetta, 5/5/08.

1. blackbetta

blackbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước em mua con chọi ở làng về chưa gì đã cho vào chọi luôn . Chọi được một lúc thì cầm lên lắc nó (chọi ta) với con chọi lửa (chọi Thái) mà 2 con vẫn không thua ! bỎ đi một lúc về thì 2 con vẫn đánh .Lúc em mang về nhà cho nó ăn thì nó không ăn dể đến 3 hôm sau cũng không ăn ! cho con cái vào thì hăng lám ! Chẳng hiểu làm sao mà nó không ăn , cho hẳn giun thức ăn khô m=chẳng ăn cái nào~X(

2. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác cho em ý vào chỗ nào tối tối ( gầm giường chănge hạn, nhớ che chắn ko em ý vọt ra là kiến tha đấy, để tầm mấy hôm cho em hồi lại, ko phải cho ăn j đâu. tầm 3, 4 hôm là ok ngay ý mà, nếu óanh nhau rách vây thì cho thêm một chút muối vào nước nhé ( đõ nhiễm trùng )

3. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Không biết luôn

Tui đã thử rồi nhưng con này lì lắm ! Mua ở lò nên về cho đánh luôn thấy hiệu quả thật ! Đúng là cá lò , mà con này vô học thật , Mất bao tền giun cho nó cuối cùng đổ hết :crying:

4. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    sạc tình hình con này bị stress òi khi bạn cho đánh rùi mang về nhà cá rất mệt và stress bạn nên cho vào nước lá bàng nếu có bể rêu thì cho vào càng ok một vài ngày sau cho ăn thì ổn

5. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Lấy đâu ra bể rêu nhỉ nhà em nghèo mua cá cũng phải cân nhắc

6. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    lá bàng, hay tetra đều có tác dụng giải quyết các bệnh cá rất tôt, đặc biệt là stress. Lá bàng thì bạn lựa lúc vắng người ra đường mà lượm nhé ( lúc đông người ta nhìn tưởng bị làm sao đó, hehee)

7. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hehe, các bác nhà ta hay có câu " tay nhặt lá, chân đá ống bơ" mà . Hôm trước em đi kiếm, đang dừng lại nhặt nhặt ( chính xác là bới trong 1 đống lá đủ loại thì 1 chị ra hỏi, em ơi em tìm gì thế; em tìm lá bàng; làm gì hả em; em nấu nước tắm; ô thế nó chữa gì hả em; chữa rôm cho trẻ con chị ah; Ô hay nhỉ thế mà chị ko biết...
    hehe, từ đấy em ko ra khu đấy lấy nữa ( ko biết chị ý có con nhỏ ko nữa Y_Y)

8. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Các bác giải thích về cho lá bàng đi ! Em thấy có box nói là cho lâu quá không tốt mà em đã để nó trong bóng tối 2 ngày rồi mà nó khôg ăn j` !

9. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Tiện thể các bác chỉ cách huấn luyện cá ăn thức ăn khô được kô. Con cá cái nhà em sắp đẻ mà con đực kô ăn thế này thì còn sức đâu mà nuôi con !!!

10. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà em chắc bị stress thật rùi cho soi gương mà không xù vè j` cả cho con mái vào thì hăng không tả luôn !

11. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn kiểm tra lại xem cá của bạn đã thỏa mãn những yêu cầu tối thiểu sau chưa nhé:
    - Bể nhỏ ít nhất dài 17, rộng 15 cm
    - có tấm ngăn giữa các bể với nhau, ngày cho xù ke 15 phút
    - Nước đã để hả clo mới nuôi cá, nếu bạn không có điều kiện này nên cho 1 miếng lá bàng để ổn định môi trường sống cho cá ( lá bàng để 1 tuần trong nước là hỏng, ko còn tác dụng )
    Tập cho cá ăn đồ khô không khó, tuy nhiên bạn nên cho ăn giun đã, nếu nó chưa chịu ăn thì đừng vội, bạn chịu khó quan sát xem có hiện tượng lạ gì không, ví dụ trướng bụng, thở khó....để có hướng dùng thuốc điều trị.
    Chỉ cần cung cấp cho cá điều kiện sống đơn giản như trên, thì bạn cũng không cần quá quan tâm đâu, vì betta sức đề kháng rất tốt, cá nhà mình để quăng quật suốt mà có sao đâu.
    Chúc thành công

12. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Con này thì không có dị tật j` nhưng chắc là em thay nước không để bay hơi nên nó mệt không ăn.mà ở hà nội này kiếm lá bàng khó lắm mệt.

13. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho hỏi nước để bao lâu thì thay được?
    Với cho muối vào thì có tác dụng j`?

14. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Gọi là bể rêu cho nó sang thôi..bạn cứ lkiếm một cái thùng nhựa cho nước vào + một ít bèo ...phơi nắng khoảng 2 tuần là có ngay thùng rêu mà...khonng mất k nào cả (bể rêu trị cá nhát tốt lắm đấy)

15. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Dùng muối là để tránh nhiễm trùng cho cá hả bạn .... thế lượng muối cho vào mọt lọ nước bình thường là bao nhiêu?

16. xluux

xluux Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi con cá bạn chắc là bị đánh tơi bời rùi mới mang về. chắc nó ko ăn vì miệng nó sưng rùi , răng cũng gãy sạch bạn nên làm răng giả cho nó. hi hi, nói giơn thôi bạn cứ để nó chỗ thật tối và cho ít muối vào nước là được, hy vọng cá bạn mọc răng khôn./.

17. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn cá đá mau lành bệnh thì bạn dưỡng ở mực nước thấp,chi ít muối vào,tạm thời cho nó ăn ít ít lại chừng 3-5 em lăng quăng,mình lúc trước chơi cá đá dưỡng vậy không mà nó lành trong 1 tuần lễ,chúc bạn thành công :D

18. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Cho muối hột hả bạn.Có nên cho con cái vào cùng khôg?

19. Son²GoKu

Son²GoKu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không nên bỏ cá mái vào,bỏ muối hột thì đúng,để mực nước thấp thấp cỡ 1 lóng tay thôi,đừng cho nó sừng với cá khác,dưỡng chừng 1 tuần-2 tuần là cá bạn sẽ lấy lại phong độ ah

20. blackbetta

Thích đã nhận:
    0
    Con cá mình nó không chịu ăn thôi chứ thả con đực khác vào vẫn choảng nhau nhiệt tình mặc dù cho nó ra chẳng xù vè gi` cả thế là nó lì hả bạn....Hôm nay thấy nó cho xuất xưởng một cục đen chắc là cũng ăn một ít nên mới ra được