ai giúp dùm em với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi sorryseemtobe, 29/6/08.

1. sorryseemtobe

sorryseemtobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác giúp với
    con cá dĩa nhà em mới mua hôm nay thì để ý thấy chính giữa con mắt hơi bị đục có ai biết cá nhà em bị sao ko và cho bít cách trị bệnh luôn
    ai bit chỉ dum em ,em là lính mới:crying:.cảm ơn các bác nhiều:laughing:thanks

2. Vboy89_2000

Vboy89_2000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì cá bạn bị đục mắt rồi.bạn nên ra ngoài tiệm thuốc tây mua một vỉ tetra 500 khoảng 3k rồi cho 2 viên vào hồ.sau 1 ngày thì hút bớt nước ra và cho thêm một viên vào .cứ như vậy khoảng 3 ngày là hết à.nhớ là phải tắt máy lọc nhe.mình xin góp ý như vậy nếu có sai xót gì mong anh em thông cảm nhe.

3. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    dúng đó bạn.cá bạn trước khi bắt về e nó sống trong môi trường nước ko dc sạch.có thể vì vậy mà mắt bị đục đấy.

4. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    càm ơn các bác đã chỉ giúp . Em cung đã làm như thế được2ngay nay nhưng thấy tình hình vẫn chưa khá lên được .Em thay mỗi ngày 1/2 lượng nước và cho thêm 1 viên tetra và 1/2 chén muối nhỏ .hồem dung tích khoảng 50l nc.Xin hỏi em làm vậy đã đúng chưa.

5. lephuong2410

lephuong2410 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị đục mắt nhiều khả năng còn bị nấm nữa, bạn nên xem kỹ có vết nấm nào không, vào diễn đàn nhờ ae chỉ cách trị nấm cho.

6. sorryseemtobe

Thích đã nhận:
    1
    Bác nào biết cách trị nấm chỉ giúp em với. cá em bị đục mắt mấy ngày nay đã chữa bằng tetra rồi nhưng chưa khỏi

7. dophin

dophin New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện nay bên công ty GAAN có bán một số thuốc diệt khuẩn nguồn gốc thiên nhiên rất hay bạn có thể liên lạc với bên đó để mua thuốc trị bệnh cho cá. Họ hướng dẫn tận tình, bạn yên tâm sẽ khỏi ngay thôi. Bệnh này dễ mà. số điện thoại là 4225896

8. phuocnaki

phuocnaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn xem lại cá bạn có triệu chứng giống như sau không nhé !

1. Đục mắt :- Triệu chứng : Mắt có màn trắng đục, có thể bị sưng mắt nếu để lâu không trị dể dẫn đến mù mắt.
    - Cách trị :
    + Ra tiệm thuốc Tây mua 1 vỹ Tetraciline 500mg (3000đ/ vỹ), pha 2 viên (hồ 6 tấc) vào tách nước, khuấy đều rồi đổ vào hồ.
    + Cắm sưởi ở 33~35 độ.
    + Cho vào 01 chén nhỏ muối hột.
    + Tắt lọc, tắt oxy (vì tránh tạo bọt trên mặt hồ).
    + Sau 24 giờ thay 1/2 nước, cho thêm một viên + ít muối.
    + Sau 24 giờ nữa thì thay 1/2 nước, cho ít muối. Nếu thấy cá đỡ hơn thì khỏi cho thêm thêm thuốc, ngược lại thì cho thêm 1 viên nữa.

2. Nấm trắng- Triệu chứng : Có màn trắng trên thân, cá đen người, hay tụ 1 góc hồ và ít hoạt động.
    - Cách trị : Hiện có rất nhiều cách trị nấm, nhưng mình xin nêu cách đơn giản và thông dụng nhất.
    + Cách trị bằng muối đậm đặc: . Bạn chuẩn bị 1 thau nước và 1 chén nước muối ( muối ăn nha )thật đặc . Bắt cá bệnh ra thau , sau đó bạn cầm cá trên tay và thấm nước muối tha vào chỗ nào bị đốm trắng , tha tha vài lần rồi thả cá vào hồ trở lại . Chú ý là vuốt xuôi theo mình cá nha , đừng để cho nước muối vào mang cá và mắt cá nha ( nó chết á ) . chúc cá bạn mau khỏe!

9. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    # Theo tôi, nên chọn phương án 2 của "phuocnaki", nhưng đánh bằng muối hột pha loãng... và chỉ làm 1 lần duy nhất, đừng đánh thuốc nữa... do đánh nhiều lần, cá sẽ mất nhiều chất nhờn, vi khuẩn tấn công mạnh hơn - Thân Chào ! Chúc cá mau khỏi bệnh.

10. Tuan Loc

Tuan Loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    theo mình thì cá bạn lúc mới bắt về bị cọ quẹt không sao đâu thay nước từ từ sẽ khỏi
    không cần đánh thuốc

11. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ơi, em mới mua 1 con dĩa lam da rắn để thả vô hồ thủy sinh, lúc mua về thì em thấy trên thân cá có vết tróc vẫy, em nghĩ nó bị tróc khi bị người bán hàng bắt (vì em săm soi cá đến nửa tiếng lận) vậy nó có thể dẫn đến bệnh ko ạ? các anh giúp em nha

12. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Pha muối hột với liều đậm đặc, cho thẳng vào mắt cá, để lâu quá sẽ nguy hiểm đó bạn

13. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Như vậy thì cá sao chịu nổi hả bạn ??? .................