ai giúp em với: yến phụng nè

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi cacaca, 7/5/06.

1. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em được tặng hai con này hình như là trống và mái thì phải!nhờ các bác xem dùm
    Nhưng sao nuôi mãi mà chưa đẻ!!!!hic....nuôi từ tháng 10 năm 05.
    Có người nói rằng giống này tập tính bầy đàn rất cao, nuôi 01 cặp sẽ không đẻ!nếu muốn nuôi đẻ phải 02 cặp trở lên có đúng không vậy các bác?!
    Em định nuôi cho có chim con rồi tập cho nó quen người từ nhỏ,bỏ túi đem đi chơi,hehe,hai con này hơi nhát.

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Đây đúng là một cặp, chim trống màu trắng, chim mái màu xanh. Yến phụng là giống chim hơi khó tính về chỗ ở nên để chim có thể đẻ việc quan trọng nhất là không di dời chỗ chim đang sống vì chim rất dễ bị sốc dẫn đến việc không đẻ hoặc ngưng đẻ luôn, sau khoảng một tháng thì chim mới bình thường trở lại, bạn nên theo dõi chim thường xuyên khi thấy chim có hiện tượng quấn quýt bên nhau và tập đạp mái thì ta đặt ổ vào trong lồng cho chúng (ổ chữ nhật khoảng 20 x 12 x 12cm). Trong Diễn đàn có khá nhiều bài viết chi tiết về cách chăm sóc, thức ăn... cho yến phụng bạn nên tìm đọc để có thêm kinh nghiệm.

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Tập tính của Yên phụng là sống theo bầy đàn, cũng vì vậy việc nuôi một đôi rất khó khăn trong việc cho sinh sản (nhiều người đã kiểm nghiệm), trước đây khi đầu tôi cũng nuôi như vậy và rất khó khăn, vì vậy bạn nên có từ 2 cặp trở lên. Cặp chim của bạn đã đúng Trống Mái rồi đấy.

4. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Wow....cám ơn các bác,có lẽ phải tậu thêm 1 cặp nữa rồi,nhưng chẳng biết mua ở đâu ? dịch cúm gia cầm vừa qua làm "chim chóc" bay loạn xạ,những chỗ quen đi đâu hết rùi hoặc chuyển sang bán cá hết!!!éc....
    hay là có bác nào ở Tp HCM, khu vực Q10 càng hay, nuôi nhiều thì để lại cho em 1 cặp đi(giá cả phải chăng và an toàn không phải chim bệnh, mua ngoài tiện thấy ớn quá a,hihi)

Last edited: 7/5/06
  5. cá 7 màu

cá 7 màu New Member

Thích đã nhận:
    0
    có bác nào bán cho cháu 1 cặp yến phụng đẻ sai được không, cháu nuôi hoài mà ko thấy nó đẻ chán wá, nếu bác nào bán thì cháu cảm ơn nhìu hen!!!!