ai giúp em với

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hongloan, 28/2/06.

1. hongloan

hongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy con cá dĩa ở nhà em nuôi bị "chai" rùi mấy anh ơi , nuôi hoài kô thấy lớn chút nào , mấy người nuôi có kinh nghiệm lại nhà em coi nói nuôi bị chai rùi . em nuôi 8 con cỡ 7cm trong hồ 100-50-50cm , thức ăn gồm thịt bò bằm kô thêm bất cứ chất gì vào buổi sáng và trùn chỉ vào buổi chiều mà sao nó bị chai . thay nuớc 2 ngày thay lần 50%
    mọi người hãy nói rõ thức ăn cho cá dĩa mỗi ngày và công thức pha trộn ra sao , nguyên liệu gồm những gì để em học hỏi thêm và chỉnh sửa lại
    mong mọi người giúp đỡ:crying: :crying:

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu lúc mua, bạn mua cá ko rõ nguồn gốc, coi chừng bạn đã mua nhằm cá đã bị chai sẵn rồi vì nếu số lượng cá với kích thớơc hồ như vậy, nếu là cá đàng hoàng thì khó mà bị chai được.

3. hongloan

hongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    em nói thêm

em mua nó lúc có 2 cm à , sao mà chai đuợc , mong anh hãy nói công thức thức ăn của mình cho em biết đi

4. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa càng lớn càng chậm tăng trưởng, hồ nuôi của bạn ok, thức ăn ok, chịu khó thay nước thường xuyên là sẽ tốt thôi.

5. hongloan

hongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mọi nguời thữ nghĩ xem , nuôi 2 tháng trùi mà nhỏ chị trên tp lâu lâu về chơi nói : "sao cá dĩa kô thấy lớn vậy" nghe thật muốn bán hết tất cả đi cho rùi , nhìn cá người ta nuôi lớn thấy ghê luôn . mọi nguời trong khi xay thịt bò cần bỏ thêm chất gì hay kô để em kịp chỉnh sữa

6. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    mua lúc 2cm, nuôi 2 tháng thành 7cm
    Dân chuyên nghiệp nằm mơ cũng không đạt được điều đó.
    Nói với nhỏ chị của bạn, muốn mau lớn thì nuôi cá Ba sa á

7. hongloan

hongloan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui

em nói mua nó lúc 2cm là lúc em mua về , còn nuôi nó thì đã được hơn nữa năm rùi anh Tiencao oi
    mọi người có đọc đuợc chữ em ghi kô vậy , mọi người hãy nêu công thức trộn thức ăn đi

8. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói có sách, mách có chứng
    Bạn type rất rõ mà:
    nhưng mọi nguời thữ nghĩ xem , nuôi 2 tháng trùi mà nhỏ chị trên tp lâu lâu về chơi nói : "sao cá dĩa kô thấy lớn vậy" nghe thật muốn bán hết tất cả đi cho rùi , nhìn cá người ta nuôi lớn thấy ghê luôn . mọi nguời trong khi xay thịt bò cần bỏ thêm chất gì hay kô để em kịp chỉnh sữa

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Cá dĩa bình thường nuôi thì cho ăn trùn chỉ nó cũng lớn tốt....huống gì thịt bò..có thể bạn hơi nóng vội...chờ một thời gian nữa xem..

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Lúc bạn mua là 2cm nhưng bạn có biết ngày chúng nở ra ko? Chủ của chúng đã nuôi chúng bao lâu để được 2cm? Nếu ko biết thì cũng ko khẳng định được là cá đã bị chai trước đó hay ko.

11. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Nhằm nhò gì có con mình nuôi không phải nửa năm đâu mà là 6 tháng rồi, nó cũng vậy à đâu có lớn thêm chút xíu nào đâu, nhưng đó là con cá quý (bolsai mà). 2 khả năng xảy ra: 1 là: bị bệnh ở hệ tiêu hóa, 2 là lúc nhỏ bị bệnh đánh thuốc ghê quá - chai luôn. Nói túm lại: đó là cá quý bạn ạ - mình cũng có mấy con, mấy thằng bạn suốt ngày kêu bán đi - đâu được, hàng bolsai mà, làm sao bán được. Không tin thì bạn đọc lại số cá cảnh nào đó nói về nguồn gốc cá trắng mà xem, tụi nó cũng có nguồn gốc xuất phát từ những con bolsai như vậy đấy (nói có sách, mách có chứng nhé - bạn nào không tin, tới nhà tớ cho mượn). Chúc bạn thành công tạo ra chủng loại mới nhé.
    (Ssspammmm chút xíu, đừng cảnh cáo tôi nhé, cho không khí nó vui vui, chứ nghiêm túc quá thì sợ lắm, đi chùa vui hơn)

12. MQ-MK

MQ-MK New Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác Bom gia hôm nay đòi đi chùa hoài vậy ta. Chắc bác thử nghiệm chết nhiều cá lắm sau mà đòi đi chùa để giảm tội hả.
    Thiện tai thiện tai thí chủ gieo ác gặp ác, làm lành gặp lành, làm chết nhiều cá thì giờ phải nuôi - đẻ nhiều nhiều lại để cho 4rum có dịp ngắm chứ, hihihi.:laughing: