Ai Giúp Mình Chữa bệnh cho chú choè lữa của mình với

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hanwayhe, 11/12/07.

1. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới mua 2 chú choè lữa bỗi về.2 chú đều mép vàng cả. nhưng sau khi minh nuôi 1 tuần thì có một chú ngay mép dưới nó nổi 1 cái hột ngay mép dưới . mong mọi người giúp mình ( khong biết phải bị chảy máu lúc bãy ngay mép dưới nên khi mình bắt về nuôi rồi bị nhiễm trùng xưng lên không) và cho mình hỏi choè lữa bỗi về còn nhát làm sao tắm cho nó. mình sợ sang qua lồng tắm nó nhảy bể đầu. mình mới nuôi mong các bạn giúp

cam ơn mọi người

2. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    sao khong ai giúp mình hết vậy mình mới nuôi không biết mới hỏi bác Bạch Đề NDoan Moonlight Phonix chi mình với hix. không biết hỏi không ai trã lời cã

3. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào giúp mình với không biết mới hỏi mà. bác bạch đề Ndoan Phoenix chi giúp em vớii

4. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Em trai ơi! theo anh nghĩ cái vụ bị nổi mụn gì đó các bác có kinh nghiệm khó có thể chỉ giúp em rồi .... vì có khi các ấy có chim bị còn phải bó tay nữa huống chi là anh em mình mới, chưa có kinh nghiệm nhiều.
    Còn về vụ tắm thì em khỏi lo, em cứ cho sang lồng tắm .... vẩy ít nước lên người nó thì....10 thằng đều tắm cả. Chim thích tắm lắm nên gặp nước sẽ tắm ngay, mà chim bổi càng tắm ác, chỉ có chim thuộc lâu ngày kg được tắm thành ra lười kg chịu tắm luôn. Hiện anh có 1 con thuộc kg chịu tắm nên anh toàn phải lấy bình xịt nó, nhưng mà tắm thía lông xấu lắm.
    Chòe lửa rất mau thuần, nhảy kg đăm đầu vào lồng nên em kg phải sợ nó vỡ đầu đâu.
    Các cao thủ có nhiều kinh nghiệm chỉ em nó với, mới tập chơi nên có nhiều thét mét kg biết hỏi ai nên lên diễn đàn này, mong anh em giúp đỡ để thú chơi này được nhiều người yêu mến.

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Bạn nói vậy rất khó đưa ra một phương án hiệu quả , nên cao thủ ko giám nói , tốt nhất bạn nên có một hình chụp nó ,để mô tả bằng hình ảnh chim bị bệnh ,và bạn cần cho biết bạn nuôi chim như thế nào ,cho ăn bột như thế nào ,bột bạn làm công thức ra sao, hay mua bột nơi bán chim ... thì sẻ dể biết nguyên nhân hơn nhiều cho chim của bạn , và sẻ có cách khắc phục .. thân ..!

6. hanwayhe

hanwayhe Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cám ơn anh moonlight và anh soncaxin . a moolight em cho nó ăn sau nó chưa chịu ăn cám . cám em mua cám của chủ tiệm hùng ở hồ biểu chánh làm ( Đậu phộng trộn trứng ). Hiện giờ 2 con của em toàn an sâu không chịu ăn cám mặc dù em có trộn ít sâu khô nhưng nó vẫn không ăn. Em sẽ chụp hình post lên cho anh moonlight thấy. a moonlight có cách nào cho nó chịu ăn cám không. nhà em ở phú nhuận . nếu anh o thành phố thì anh và em ra uống cafe anh chỉ em thanks anh

7. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Tuy ko thấy hình nhưng mình có thể dự đoán hihhi vì với cái hột dưới mỏ như vậy có khi bị con gì đó cắn nó củng có thể như vậy , còn ko thì thông thường với chích chòe kể cả than hay bị bệnh này thông thường là do dư đạm động vật , hoặc cho ăn nhiều sâu khô củng bị vậy, có thể trước khi đến tay bạn, nó chưa ăn bột nên tiệm chim phải cầm nó cho oan toàn, cho ăn bằng sâu khô , trong thời gian dài , nên khi về đến bạn nó mới phát ra như vậy , hoặc trong thành phần bột cho chim có chưa nhiều đạm một chất hay dùng trong thú y cho gia súc và gia cầm ,
    bây giờ bạn nên giảm hoặc ko cho ăn sâu khô , cho ăn mồi tươi cào cào nhiều ko sao , trong cám nếu là cám bạn làm thì nên giảm bớt lương dậu phộng , chòe lửa ko cần nhiều đậu phộng như than ,
    với loại cám dậu trộn trứng thì dể tập cho chim ăn cám , ban đầu bạn có thể cho chim ăn cào cào cắt nhỏ trộn với bột , trên bề mặt của bột nên cho nhiều cào cào chút , sau khi ăn hết cào cào ở trên nó sẻ bới và tìm cào cào bên dưới bột và ăn cào cào này có dính bột , đến khi hết nó sẻ ăn sang bột , bột ko nên khô quá , bạn cần phải chú ý nếu nó ko chịu ăn bột thì cho thêm cào cào trộn vào bột , nếu có sâu tươi vẩn được nhưng chjo vào bột lượng sâu ít thôi ko nó sẻ làm hỏng bột và chim sẻ ko ăn bột , khi chim đã ăn bột thì bạn thấy bột sẻ vơi đi hoặc có thể nhìn phân chim , hoặc trong cóng nước có dấu hiệu của bột làm đục cóng nước là bạn đã thành công rồi chúc bạn sớm thành công

8. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Bạn cứ san wa lồng tắm nơi iên tĩnh chim ắt tắm thôi, cò mun ( ké) dưới cổ cứ dể đó tự nhiên hết thôi như mụn nhọt của mình thôi ma, chúc bạn thành công

9. LaiKimHungDN

LaiKimHungDN Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi muốn hỏi các anh về chim của tôi đang muôi ở nhà đả lâu mà sao không hót các anh chỉ dùm với cú tôi với nha 2 năm rồi

10. vu tayninh

vu tayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    cho mình hỏi chích chòe lửa ngày nào cũng ăn trứng kiến vàng có sao không[đã có phối hợp sâu và cám]?mong các anh chị trong diễn đàn cho mình xin ý kiến.rất cảm ơn

11. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Ngày nào cũng ăn đều, nếu không tiêu chảy thì rất tốt , nhưng theo mình nên ăn cách nhật, đề phòng lúc không có trứng kiến, chuyển sang sâu, cào cào, chim đỡ bị sốc hơn, chúc bạn có chú chim đẹp, hót hay!

12. vu tayninh

Thích đã nhận:
    29
    cám on anh nguyen nam.em rất mê chich chòe lửa.nhung không co kinh nghiêm.anh cho em hỏi con chòe lửa có dáng đep thì cần những yêu cầu nào về dáng của nó.em cam on anh rat nhiều

13. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Em chịu khó tìm đọc trong muc chim chích chòe nha, có nhiều bài về cách chọn chích chòe lửa hay lám đó, với anh có 2 chuẩn chim ưa thích là ngũ trường và ngũ đoản, ngoài ra còn một số tiêu chí nữa như mỏng mỏ, hàm bành, dầu xà.... chúc em có con chim ưng ý!

14. vu tayninh

Thích đã nhận:
    29
    cám on anh nhiều.em sẻ tìm hiểu thêm.em cũng mong rằng anh cũng có đuoc những chú chòe lửa như ý

15. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bạn mua trứng kiến trộn chung với cám trứng (vì trứng kiến rất dễ dính vào cám bột, thành ra chim ăn trứng kiến là ăn luôn cả cám), nhưng trộn với lượng vừa đủ dùng trong ngày thôi và không dùng thêm thức ăn khác. Dần dần bạn bớt lượng trứng kiến và tăng cám. Mình cũng tập như thế, khoảng 15 sau là em nó ăn cám ào ào rồi. Thân