Ai giúp mình vài ý kiến với!

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi moceva, 4/5/08.

1. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Nhà mình hướng Tây, rất nắng! Mà lan can nhà lại không có làm, chỉ có 1 miếng đà rộng khoảng 35 cm ( nghĩa là không có lan can sắt ). Mình tính trồng vài cây nhỏ hoặc dây leo trên đó, dưới cửa sổ, nhưng sợ gió sẽ thổi rơi chậu xuống, có anh em nào biết loại dây leo hay cây rũ xuống cho đẹp tư vấn mình trồng với, miễn là cây phải chịu nắng và không bị gió thổi bay chậu nhé các bác! Có người chỉ mình trồng xương rồng bát tiên nhưng mình không thích cây đó lắm. Mọi người giúp mình có ngôi nhà xinh lại càng xinh nha! Cảm ơn, đa tạ, đa đa tạ.....:)

2. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Theo mình bạn nên trồng 2 cây thanh long ở 2 đầu đà, mỗi bên bạn đặt 1 lu đất, dùng xi măng hoặc dây kẽm cột để gắn lu đất khỏi bị rớt, trồng 2 cây thanh long vào, vừa có hoa đẹp (như hoa quỳnh) vừa có trái ăn ... tha hồ mát

3. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Xin cảm ơn bác nhiều, đây thật sự sẽ là 1 trong số những lựa chọn tốt nhất của mình!! Cảm ơn bác!! :-*
    .

4. Mèo&Cá

Mèo&Cá Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn đặt làm một cái lồng sắt rồi bắn tắc-kê dính vào tường bên cạnh và nền của thanh đà thì sợ gì rớt. Nếu làm hoa hòe một tí thì càng đẹp (cùng loại hoa văn với bông sắt cửa sổ).

5. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Mình không thích làm lan can hay lồng bạn à!! :) Nên mới khổ vậy!! Tks anyway!
    .

6. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình mới có sáng kiến này, bác trồng thanh long bò theo xà nhà, sau đó bác kiếm các loại xương rồng đủ màu về, ghép vào những vị trí tùy thích => Rất đẹp chứ nhỉ?

7. Autunm water

Autunm water Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn hãy poss ảnh nhà bạn lên, nhìn thực tế mới dễ tư vấn cho bạn được. Trồng cây gì, trồng như thế nào còn phụ thuộc vào phong thủy nữa bạn ạ. Nếu là tôi thì rất ghét trồng các loại cây bám tường. Bạn nên chú ý cả tới mỹ quan của ngôi nhà nữa. Nhìn vào ngôi nhà người ta sẽ đánh giá cả chủ nhân của nó nữa đấy!

8. dacuoiden

dacuoiden Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình thì bạn trồng cây bông giấy là thích hợp nhất,cây lên nhanh,cũng có thể leo được,hoa đẹp chịu hạn tốt cần ít đất có thể che mát được nhà bạn.còn chậu thì tùy bạn miễn sau để cho thẩm mỹ là được.Theo mình thì bạn nên xây thêm trên đà 2 hàng gạch để làm bồn chứa đất trồng thì tốt nhất.Nhớ chừa lổ thoát nước nhé bạn.

9. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mấy cây thanh long thì làm sao che được mát hả mấy bác .Do bạn không pót hình nhà của bạn nên mình chỉ nói theo cách làm mà mình thấy nhìu nhà khu mình áp dụng đó là trồng loại dây leo ở trên ban công trên tận sân thượng rồi cho nó rủ xuống tận tầng 1 tha hồ mà mát bạn xem có được không

10. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình nghĩ bạn nên trồng thiên lý cũng được, vừa có hoa đẹp lại măm măm được mà mau lên.

11. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Đây là hình vẽ nhà mình, ở ngoài thì 2 thanh đà không hở ra như trong hình vẽ, và nhỏ hơn nữa.... Hiện nay mình đang trồng 2 chậu trúc quân tử ở 2 lan can, còn chỗ mình hỏi các bác thì đang trồng 2 chậu nhựa cây lá màu đỡ thôi.... Vẫn còn thay đổi các bác ạ. Nhờ các bác tiếp vậy! Thanks
    p.s: Mình ko pót ảnh thật nhà mình được vì trước nhà dây điện, điện thoại tùm lum.... Sorry!
    .
    .

12. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bro xem dùm mình loại cây gì họ trồng nhé! Nhà mình có trồng dàn Cát Đằng nhưng "rũ xuống tận tầng 1" thì mình bó tay!!
    .

13. thienchieutire

thienchieutire Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Tôi thấy bạn nên trồng hai chậu Quỳnh anh ở ban công tầng một,dùng chậu lùn dấu kín, phía dưới đường không nhìn thấy.Sau đó cho bò theo hai cột lên đà tấm hai,cho bò ngang theo đà,tỉa tót như mái tóc trước trán của mấy cô hoa hậu...hoặc lòa xòa kiểu nào bạn thích.Còn một hướng cho leo cột lên đà tấm ba,tầng nầy,từ tấm hai trở lên, có thể căng dây hoặc gắn song cho leo gần bít luôn, tạo bóng mát tối đa,bởi vì kiến trúc đẹp nhà bạn tầng dưới mọi người đã nghía rồi,vả lại người đi đường thường ngước nhìn đến nóc tầng một là hết tầm...nhìn thêm nữa mõi cổ lắm!!!...
    Cũng có thể trồng vài thứ khác như Cát đằng,dây Đậu biếc...

Thân.

Last edited: 2/9/08
  14. moceva

moceva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Dear Thienchieutire!
    Ý bạn rất hay, đẹp, và lãng mạn nữa, mình chỉ lo không biết có đủ đất cho nó phát triển không thôi...... Nhưng có lẽ mính sẽ thử trồng cát đằng trước xem sao, vì nhà có sẵn.....!:D Thanks bạn nhiều!
    .

15. tunglahan

tunglahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Bạn hãy trồng hoa thiên lý vừa mát lại co rau ăn và dược thưởng thức hương thơm của hoa nữa.

16. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhìn ngôi nhà đó tốt nhất không trồng loại dây leo nào cả vì lâu ngày nó rũ xuống làm dơ mặt tiền nhà. Nếu rãnh bạn có thể trồng loại kiểng nhỏ như hoa mười giờ chẳng hạn. Loại này dễ sống , dễ tỉa và quan trọng không để dư nước làm ố mặt tiền nhà bạn nhé.