ai giúp tui với!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cacaca, 29/4/06.

1. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi...sao cây lá hẹn của tui trồng ...lá ngày càng vàng đi và.. đứt ra...còn vĩ rêu cá đẻ vàng vọt mặc dù vẫn mọc ra (#2mm/4ngày), nơi mới mọc thì xanh..đoạn cũ thì vàng vàng thế nào ấy...Làm ơn chỉ tui nha!!!!!

2. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Sắt - dưới dạng phân nước hoặc phân cục bán tại nơi kinh doanh TS.

3. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác mig ơi, xin cám ơn bác nhiều nhé.Vậy là do thiếu sắt a ?ừm
    1. Sắt trong phân cục= mua phân nền mới sao hả bác?
    2.Có thể dùng viên sắt dùng trong nông nghiệp không hả bác?
    3.Nếu không dùng được thì dùng viên sắt dành cho người được không ? (hỏi nhiêm túc đó nha,không phải wậy đâu ạ)
    4.nếu vận không được chắc phải mua phân nước thôi,huhu:crying:

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Trong phân nền cũng có sắt, nhưng loại Mig nói đây là phân cục với hàm lượng sắt rất cao, mỗi viên khoảng nửa ngón tay thôi, một viên dùng cả mấy tuần. Làm lại cả nền thì tốn lắm, anh thử hỏi các cửa hàng TS có món này không.
    Viên sắt trong nông nghiệp có thể dùng được, nhưng phải chắc chắn đó là dạng phân bón (Mig cũng chưa biết loại này thế nào)
    Viên sắt dùng cho người không đủ (cơ thể người cần 1mg/ngày để tái tạo hồng cầu Hemoglobin, nhiều hơn sẽ ngộ độc).
    Phân nước ngoài dạng tổng hợp còn có dạng phân sắt với hàm lượng sắt cao, tìm được loại này thì chính xác hơn.

5. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Những loại phân bón mà Mig29 nói ở thị truờng VN hình như không phổ biến . Vì vậy khi đi hỏi mua có thể gặp trường hợp người bán nhìn mình như người hành tinh khác đến . Theo codai thấy nên chờ hỏi cửa hàng của anh Fahsailam thì mai ra có thể có.
    Có một số tân dược có chống chỉ định nên khi dùng cần phải biết về tiểu sử bệnh nhân . Trường hợp viên bổ xung sắt cho người ( phụ nữ hay dùng ) nếu dư thì khi đi tiêu sẽ thấy phân có màu đen thì biết là đã quá nhu cầu rồi.:)

6. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    wow...cám ơn bác Mig và bác CoDai đã trả lời cho tui.
    Hai bác có thể nói 1 cách đơn giản là sắt dành cho cây thủy sinh ở dạng nào không?
    Dừng có chê tui làm biếng không đọc các bài đã post nha.Có bài viết rằng các dạng sắt dưới dạng ionite gì gì đó thì không thích hợp cho cây thủy sinh???Trong khi các phân sắt ngoài thị trường là ở dạng này (tui dùng ionite của hãng ba lá xanh ) nhưng vàng lá vẫn vàng?!
    Sắt dành cho người ở dạng Fe furamate (Ferovit 1 viên 162 mg, ngày có thể uống từ 2-4 viên, uống vào sẽ đi cầu phân đen nhưng chẳng sao cả đâu), ý của tui là nếu hòa tan vào nước thì liệu cây có hấp thu được không ?
    Mong các bác chỉ dẫn nha.Cám ơn nhiều nhiều.:blushing:

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai xin chào Anh anh anh ( Ca=anh:D ). Codai xin nêu ra đây một số dạng của sắt có hiệu quả nhất đối với cây cạn hay cây thủy sinh .
    Fe(NH4)2C14H18O10N3..................Fe- DTPA
    FeNaC10H12O8N2.3H2O.................Fe- EDTA
    FeC18H2OO6N2.............................Fe- EDDHA
    FeC10H15O7N2..............................Fe- HEDTA
    Kèm theo đây codai xin có ý kiến như sau . Về mặt lý thuyết , khi cây trồng bị thiếu bất cứ chất gì , chúng đều có biểu hiện để chúng ta có thể nhận biết . Trên thực tế còn có rất nhiều biểu hiện giống nhau làm cho chúng ta rất khó phân biệt . Nhất là khi những biểu hiện ,mà đó là kết quả của sự tác động bởi nhiều yếu tố khác nhau. Thân

8. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh mig, anh Cỏ Dại ơi,
    1.Cây thủy sinh bình thường ngoài thiên nhiên cũng có vậy chúng nó đào đâu ra các loại sắt này ?
    2.Trồng cây thủy sinh cần cả 4 loại chất trên hay chỉ cần một trong 4 loại ?
    Cám ơn nhiều nghen,hìhì, hỏi nhiều quá, xin đừng bực mình nghen.

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Hì hì
    -Nền đất trong thiên nhiên luôn nhả ra Fe(II) thường xuyên và được cây hấp thụ, phần còn lại bị Oxy hóa thành Fe(III)-cây không hấp thu được nữa. Ở những vùng quá nhiều sắt, nền, đất có màu đỏ nhưng sắt đó vô dụng đối với cây cối. Ngoài ra trong thiên nhiên, bùn, cặn đóng dưới đáy cũng tạo thành môi trường bảo vệ (chelator) giữ cho khoáng không bị phân hủy nhanh chóng.
    -Một trong bốn loại đó, hoặc cả bốn cũng vậy.
    -Cách đơn giản nhất khi không có điều kiện đo sắt là dùng bèo ta (Pistia stratiotes) , cũng được coi như dụng cụ đo sắt tự nhiên, khi lá bèo đổi vàng, co lại, là dấu hiệu rõ ràng nhất cho ta thấy bị thiếu sắt trong hồ TS.
    -Bộ lọc là nơi làm cho sắt bị oxy hóa rất nhanh, chú ý để lưu lượng nước chẩy qua bộ lọc không quá nhiều 0,5 - 1,5 thể tích hồ/h. Ở những hồ TS đạt được hệ thống sinh thái vững vàng, người ta còn bỏ hẳn không dùng lọc để bảo vệ cây.

Last edited: 1/5/06
  10. cacaca

cacaca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks anh Co Dai va anh Midg nhiều, tui sẽ xem lai hệ thống hồ nhà mình.:blushing:

11. Thuy Vuong

Thuy Vuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To: cacaca
    Hiện tượng vàng lá là do nhiều nguyên nhân chứ ko hẳn là thiếu sắt.
    Thông thường cây thiếu đa lượng dễ nhận biết hơn vi lượng.
    Vàng lá có thể là thiếu đạm (N).
    Bạn có thể kiểm tra tất cả các cây khác trong bể có triệu chứng giống như vậy ko? Rầoi lúc đó mới có đủ cơ sở chẩn đoán.
    Mình gợi ý như sau: nếu trong bể có các cây đỏ như hồng hồ điệp vẫn đỏ bình thường thì chắc chắn bể của bạn ko thể thiếu Fe.
    Phân Fe: phân Fe dùng trong nông nghiệp thường ở dạng FeSO4 không phù hợp cho bể thủy sinh, viên sắt trong y tế lại càng ko thể được; các loại phân như anh codai đã nói, hay dạng viên đều dùng được và chỉ cần 1 trong các loại trên là OK.
    Hiện tượng thiếu dinh dưỡng thường phổ biến trong nông nghiệp khi canh tác ở những vùng đất xấu, còn bể thủy sinh là do con người tuyển chọn đất tốt và gia cố thêm phân vào nên rất hiếm khi bị thiếu dinh dưỡng.
    Nhưng con người mong muốn cây TS có màu đẹp nên bón nhiều một số loại dinh dưỡng như đạm (N) làm cho cây xanh tốt, Fe làm cho cây lên màu đỏ và sáng.
    Theo mình bạn nên chẩn đoán bằng tổng thể bể thủy sinh trước khi quyết định hành động
    Chúc bạn thành công!