Ai làm ơn giúp em với. Bệnh gì đây ở cá bảy màu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi AFCTNT, 9/4/08.

1. AFCTNT

AFCTNT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đàn cá bảy màu nhà em mua về nuôi được 2 tuần mấy ngày nay tự nhiên thấy từng em từng em một, một phần đuôi của chúng bị chuyển màu xám đen sau một ngày tự nhiên chết.
    Bị như thế là bệnh gì và chữa trị thế nào. Mọi người ơi giúp em với sợ nó lây qua cá khác chết hết mất. Mong được sự giúp đỡ
    Em xin cảm ơn trước

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cá 7 màu ở ngoài tiệm sống theo bầy đàn đông đúc,vì vậy khi chúng ta mua về nuôi số lượng nhỏ thì khả năng thích ứng liền của nó khá chậm và khá yếu!
    Theo kinh nghiệm mình thì bạn nên đựng trong 1 cái gì đó và nuôi ngoài trời 1 thời gian mới đem vào nhà thì tỉ lệ sống dai rất cao,nước nuôi cá nên xử lý (phơi nước) nhé bạn!
    Bây giờ thì bắt cá chết ra và thay nước sạch hơn,cho rong rêu vào,cá sống khỏe lắm!

3. huynhvannghoanh

huynhvannghoanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn của mình nuôi một bầy trong thùng xốp, cho một đống rêu vào, chúng sinh sản nhanh lắm.loài này giíông cá chép, thích sáông bầy dàn cơ.

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chưa hẳn bạn à!Tất nhiên chúng sống được bầy đàn nhưng sống từng cặp vẫn rất tốt!

5. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ha, anh bị trường hợp giống em goy`, em cũng có 1 con 7 màu, lúc mới mua về nó màu đỏ đẹp lắm, nhưng tự nhiên từ từ nó xuống màu (bi giờ thì nó hết còn màu đỏ lun mà chuyển sang màu màu xanh nhạt nhạt í), nó bị dzậy cả 2 tuần goy` mà vẫn chưa chết thấy vậy em cũng chả vớt nó ra

6. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như nó bị nhiễm lạnh đó bạn. Thử tăng nhiệt độ hồ lên coi. Hình như cá của bạn còn 2 triệu chứng nữa là bơi lờ đờ và hay ở dưới đáy hồ phải không ?

7. AFCTNT

AFCTNT New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó bơi lờ đờ nhưng là trên mặt nước chứ hok có dưới đáy bạn ơi.
    Tối nay hok co gì qua sáng mai thấy 1 phần đuôi bị chuyển màu (chỉ một phần) cứ thế qua hôm sau là chết, bị 4 em tất cả rồi. Mà lạ cái là mỗi ngày lại bị một em chứ hok bị liền 1 đàn

8. huynhcamtu

huynhcamtu Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ là cá bị thúi chi, hoặc là nhiễm khuẩn rồi.
    À, thế này nhé. Bây giờ bạn nên vớt riêng mấy con đó qua nơi khác [để trong nước phơi rồi]. Hồ nước kia bạn làm vệ sinh cho sạch, phơi nnước ít nhất 1 ngày. Sau đó, bạn dùng lá bàng khô cho vào hồ nhá [nước sẽ có màu vàng], nhưng đảm bảo cá của bạn sẽ rất rốt và rất sung mãn.
    Mình cũng bị tương tự bạn đấy, nhưng bây giờ 7 màu của mình khỏe và tốt lắm! :)

9. kirimaru_1991

kirimaru_1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay thế, lá bàng khô có thể làm cho có 7 màu sống khỏe hơn sao? Em cũng thử xem. Nhưng em để ý thấy hình như 7 màu càng thiếu oxi thì đuôi nó càng đổi màu đấy, em có 1 con đuôi của nó cũng bị đen 1 phần (tuy ko nhiều) lúc đó em chả biết làm gì, em thử bỏ 1 chút muối gòy sục khí vào, khoảng 1 buổi sau thì đuôi nó đẹp trở lại hoàn toàn hết phần đen. Nhưng đối với mấy con mà đuôi của nó đen thùi thì em ko bik

10. y Hạ

y Hạ New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng toàn chết vì cái bệnh đó thôi. Mình bị mất hơn 20 con rồi, chỉ cứu được 2 con thôi. Lần đó thấy 2 con cá bị sậm màu và mục 1 phần đuôi , mình liền vớt riêng ra , cho vào 1 chậu nhỏ - nước mới đã qua phơi nắng. Hòa 1 ít thuốc trị nấm màu vàng bán ở tiệm cá. Nhớ cho muối hột vào nữa, nhưng ít thôi. ngâm cá khoảng 6-7 tiếng - ko cho cá ăn nha - rồi thay nước khác cho cá thích nghi lại , qua 1 đêm nếu thấy cá khỏe thì cho vào bể lại.
    Cá thì cứu được - còn đẻ nữa - nhưng phần đuôi bị mòn hay mất màu thì ko thể phục hồi đc.
    Nếu đc thì bạn nên bỏ 1 ít muối hột và 1 chiếc lá bàn khô vào bể nuôi nhé, cá sẽ khỏe hơn đó - mình đã kiểm chứng rổi. Có điều nướ sẽ vàng khè luôn , trông ko đẹp lắm nhưng bảo đảm cá nhanh nhẹn, ăn khỏe và màu đẹp hẳn.

Chúc bạn thành công.