Ai muốn bắt hết chuột thì vô đây

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi son_mecugay, 31/8/11.

1. son_mecugay

son_mecugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    <center>AI muốn bắt hết chuột thì vô đây</center>
    Trong diễn đàn có bác đã có topic giống này rùi. Nhưng em thấy cách của bác cầu kì quá làm hơi mất công. Em có sưu tầm được một số cách bẫy chuột làm hết sức đơn giản mà hiệu quả cực cao. Em đã áp dụng và cho thành công rất cao ạ. Bác nào thấy có ích thì THANK cho em một cái cho em vui chứ không có bác bao cảm ơn người nhiều như vậy mà chả được mấy người cám ơn lại a.
    Cách 1 các bác dùng vỏ chai lavi nhớ là còn cả nắp ạ, vỏ chai nhựa coca cũng được vỏ nhôm coca cung được a. Sau đó các bác đục thúng đầu và đít của lo xuyên một cái que nhỏ qua a.Chú ý làm cho 2 cái lỗ đó thật nhẵn ạ. Sau đó kiếm một cái xô khá cao làm sao cho con chuột rơi vào không ra được ạ và để trong đó một it nước ạ. Sau đó các bác ngáng cái que đó ngang qua cái xô nhớ là hơi thấp hơn miệng xô ạ. Tiếp theo là bôi vào giữa lọ những gì các bác có để dẫn dụ được con chuột ạ và sau đó là cho nhạt xác chuột thôi ạ.Các bác nhớ phải làm cầu cho em nó lên ạ cần có thêm một chút động lực để dẫn dụ các em nó nhé các bác
    Có mấy cái clip em sưu tầm được các bác xem qua ạ
    [video=youtube;ygDu6n5Rttw]http://www.youtube.com/watch?v=ygDu6n5Rttw&feature=player_embedded#at=36[/video]

[video=youtube;NyJByjD4NhI]http://www.youtube.com/watch?v=NyJByjD4NhI&feature=player_embedded[/video]

Cách 2: Các bác có thể dùng một ống tròn dài khoảng 30 đến 35 cm.đường kính to bé tùy thuộc loại chột các bác muốn bắt như nào ạ. Với em em thường đùng cái ống nhựa ở cuộn giấy bóng bọc thức ăn ạ. sau đó dùng băng dính đen cắt một đoạn tầm 4 đến 5 cm dán 2 đầu vào với nhau tạo thành một hình tròn một phần dán xuống mặt bàn phần còn lại chờ để dán ống vào. Về phần ống một đầu để trên bàn phần dưới áp với mặt bàn ta nên bóp cho bằng một chút để khi dán xuống chúng sẽ // với mặt bàn a. Sau đó các bác dán ống đó vào phần băng dính còn lại. Đầu kia của ống các bác để mồi ạ. Bên dưới các bác để một cái xo có nước và chờ đợi.
    đây là clip các bác tham khảo nhé
    [video=youtube;MesR73HCVZs]http://www.youtube.com/watch?v=MesR73HCVZs&feature=player_embedded[/video]

[video=youtube;IcDVuveGf3w]http://www.youtube.com/watch?v=IcDVuveGf3w&feature=player_embedded[/video]

[video=youtube;cx8LY9hRG9I]http://www.youtube.com/watch?v=cx8LY9hRG9I&feature=player_embedded[/video]

Cách 3 là dùng chai bia a. có cái clip chỉ rất rõ rùi em không nói gì thêm nữa các bác cứ theo cậu bé đó làm là ok.
    [video=youtube;qW5bove9Hrg]http://www.youtube.com/watch?v=qW5bove9Hrg&feature=player_embedded[/video]

[video=youtube;H_nHfizrPZA]http://www.youtube.com/watch?v=H_nHfizrPZA&feature=player_embedded[/video]

Cách 4: cầu bập bênh nào.
    các bác cần có 1 cái bút bi một tấm sắt hay một tấm nhữa rộng khoảng 4 cm. 2 cái que sắt ạ, một thùng nhựa, keo 502 ạ. trước tiên các bác cắt hai đầu của cái bút bi đi ạ . sau đó luồn một thanh sắt qua ruột bút bi ạ. Tiếp theo là đăt thanh sắt đó lên 1/3 thành xô, các bác có thể dùng dao khắc một khấc nhỏ trên mép chậu vừa đủ để cho thanh sắt vào đó ạ. Sau đó các bác ngáng thanh sắt còn lại lên miệng xô.Tiếp theo các bác đặt miếng sắt lên chiếc bút sao cho một đầu trong xô hơi chạm vào mặt dưới thanh sắt. Các bác đặt làm sao cho khi con chuột ra đến giữa cầu là cầu bắt đầu nghiêm dốc ạ. Có thể buộc thêm vật gì đó ở đầu kia của tấm sắt. Còn tiếp theo thì chắc các bác cũng biết ạ.
    coa mấy cái clip các bác dùng tạm

[video=youtube;AQBv_OROuoY]http://www.youtube.com/watch?v=AQBv_OROuoY&feature=player_embedded[/video]
    [video=youtube;DCEx9cDFEaw]http://www.youtube.com/watch?v=DCEx9cDFEaw&feature=player_embedded#![/video]
    Nếu các bác thấy áp dụng được xin THANK cho em cái cho em đỡ buồn ạ
    Đây là thành tích Thank của em

2. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Cảm ơn bác Sơn đã bỏ công sưu tầm cho AE tham khảo . Theo tôi bác nên ghi rõ nguồn tài liệu sưu tầm vì tôi thấy bài viết này của bạn Chao _ mao _ GL viết bên Diễn đàn Arowana ngày 26/7/2011.

3. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Cảm ơn bác đã chia sẻ với anh em qua các cách trên em thấy cách 1 có vẻ nhậy, và dễ làm nhất ạ

4. cubahau

cubahau Active Member

Thích đã nhận:
    148
    Tiện thể các bác chỉ luôn cách bắt Chuột Cống với, theo em biết thì loại này khôn lắm dùng các loại bẫy thông thường thì ko bẫy được.
    Thanks
    Cubahau

5. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Cảm ơn bác, không biết bác có mấy cái clip hướng dẫn bắt mèo không vậy, nhà em dạo này nhiều mèo lắm

6. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    mấy bác cứ lấy thóc của chim gáy dải ra cho chúng ăn mấy hôm sau đó tẩm thuốc chuột vào đảm bảo con nào cũng ăn chết hết không còn chú nào

7. son_mecugay

son_mecugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Mèo thì là nghề của sơn_mecugay rồi. Quá đơn giản mà lại không mất công bạn ah : Bạn lấy cho mình một cái ống nhựa phi 110(Ống tiền phong chẳng hạn) cắt khoảng 80cm đến 100cm sau đó buộc cố định nghiêng một góc 45 độ. Đầu tiếp đất cắt bằng, để vào đó con cá nướng hay món gì đó khoái khẩu của mấy chú mèo hàng xóm, cái này chỉ các bác mới biết rõ đc. Em mèo đánh hơi thấy mồi ngon bò vào thì khỏi ra luôn. Vào thì dễ nhưng không ra được. Móng nhọn + nhựa trơn thì có ra dằng trời. Cách này hiệu quả mà lại an toàn, bắt số lượng không giới hạn, Sơn_mecugay đã thực hành và kết quả thì khỏi phải nói luôn. Chúc Bác thành công

8. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    thật là hay wa' đi.......................................................................

AndyHuynh, RUA01 and son_mecugay like this.
  9. Mtrong

Mtrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    cách bắt mèo thì e nghĩ là rất hiệu quả đấy , nhg các bắt chuột thì nếu đem về nhà e chắc k xài dc , chuột trên video e nghĩ chỉ to cỡ 2 3 ngón tay là cùng , còn đằng này chuột nhà e toàn bằng cổ chân thì nó với 1 cái là ra đến giữa cái chai luôn

10. PHUKIENCHIMCANH

PHUKIENCHIMCANH Member

Thích đã nhận:
    2
    ai nghĩ ra cách bắt chuột này cũng giỏi thật

RUA01 thích bài này.
  11. khuyen

khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    Chào bạn mê cu gáy
    mình thấy ống 110 có vẻ hơi nhỏ
    bạn ở khu vực nào hà nội vậy tôi qua giao lưu học hỏi kinh nghiệm gáy và mèo
    thân

12. cudatcuatoi

cudatcuatoi Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bạn nhiều nhé!!! Mình cũng bực bội mấy chú chuột nhắt dữ lắm, trước đây toàn xài keo dính, bẫy đập, bẫy lồng vẫn bẫy được nhưng không triệt để. lần này thử làm vài cái bẫy theo cách bạn chỉ xem sao, chắc là hiệu quả thôi.

13. tapchoicu

tapchoicu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,458
    BÁc cho em hỏi buộc cố định nghiêng 45 độ thì buộc như nào, kê gạch ở dưới hả bác hay làm cái trạc gác lên.
    Tiện bác cho em hỏi bác có em cu nào rẻ rẻ để cho em 1 chú.

cuongquephong thích bài này.
  14. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    tuyệt cú mèo! tối nay có việc làm rồi hehe .thank u

15. ducphong_bn

ducphong_bn Member

Thích đã nhận:
    0
    làm thế nào mà cái bọn gặm nhấm này đừng xuất hiện trên trái đất này thì tốt. ăn tàn phá hại mùa màng, cắn chim ,,,,,,

16. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Bẫy mèo các bác lấy một thùng phuy lớn, sau đó đổ vào 4 tất nước vô thùng. Phía trên miệng phuy lấy giấy báo mỏng che kín miệng phuy lại và cột giấy báo bằng dây nilon. Sau đó các bác lấy một con cá hấp hay các loại khô cá mà mèo ưa thích để trên tấm giấy báo trên miệng phuy đó (nhớ là cá hay khô đều phải thật KHÔ để không thủng giấy báo ngay). Để phuy nước này gần nơi mèo ưa xuất hiện. Sao cho thuận tiện để mèo nhảy lên tấm giấy báo có miếng mồi để sẵn. Chỉ cần mèo nhảy lên tấm báo là a lê hấp mèo ta rơi ngay vô thùng phuy đó. Bên trong có 4 tất nước nên mèo không thể nào phóng lên được, chỉ bơi lòng vòng trong phuy nước (bắt buộc phải đổ nước trong thùng phuy, nếu để khô mèo ta có thể phóng lên và thoát ra ngoài). Cách này tôi khuyến khích các bạn, nên làm khi bị mèo phá chim mà thôi không cổ vũ các bạn tận diệt loài mèo nhé. Chúc các bác thành công nhằm loại trừ mối lo về mèo hay phá và bắt chim. Thân !

17. chimbong

chimbong New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn vi clip hữu ích và rễ thực hiện.mọi thành viên trong diễn đàn cần phát huy cho diễn đàn phong phú hơn.

18. vananhbn

vananhbn Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhà mình có 2 con chuột suốt ngày chạy rầm rầm trên trần nhựa (do không bịt kín được các lỗ ở mái tôn xi măng), mình dùng cách bẫy chai coca trên thùng nước được 1 con nhưng con còn lại không thể bẫy được nữa,bọn chuột này khôn lắm chắc phải dùng phương án khác

19. NhatChiMai

NhatChiMai Member

Thích đã nhận:
    2
    Trả lời bạn hbl: Cách bắt mèo đơn giản và hiệu quả như sau. Lấy một thùng phuy, đổ nước vào khoảng 3-4 tấc cho mèo hụt chân. Rắc trấu lên kín mặt nước, trãi tờ báo nhỏ lên. Đặt mồi hấp dẫn mèo như khô nướng chẳng hạn lên tờ báo. Mèo thấy mồi nhảy vào chìm xuống nước là hết lên. Có bắt mèo hàng xóm thì đừng khai tôi chỉ nha!

dungqn and cuongquephong like this.
  20. tuan.ngá

tuan.ngá Member

Thích đã nhận:
    11
    Thank, cách bẫy rất hay. phải áp dụng ngay mới được.

NhatChiMai thích bài này.