Ai nuôi betta bột = trùng cỏ cho em hỏi cái !!!

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi thanhliem_nt, 25/2/12.

1. thanhliem_nt

thanhliem_nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cho em hỏi nuôi với trùng cỏ tỉ lệ cá con sống cao không,sao cá bột nhà mình cho ăn trùng cỏ từ lúc mới bơi ngang được, sau thời gian cá die hết không còn em nào hoặc sống chỉ tầm 15 con:(:(, không biết có phải do nuôi chỗ chật quá ko, mình ép trong hồ kính mình tự làm:x 12x10x15(D x R x C) cho ăn trùng cỏ 1 ngày 3 lần( mình chắc chắn có trùng cỏ vì ngày nào cũng kiểm tra), lúc mới bỏ trùng vào thấy cá vẫn ăn nhưng 3 ngày đầu thấy die ít sau này thấy die nhiều, ai biết chỉ em cái :(:(:(

ak lúc tách cá cha ra là mình cho rong đuôi chó vào luôn

Ai biết giúp em với thank nhiều nhé

2. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    sao không ai cho ít kinh nghiệm thế:(:(....................

3. Tienco

Tienco Member

Thích đã nhận:
    2
    Trùng cỏ có khi mang mầm bệnh do ô nhiễm...

4. taukilan

taukilan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    mình thấy cho ăn bo bo la hợp nhất,vì mình nuôi rồi cho an bo bo cá con sống rất cao.có khi ko đủ hồ để nuôi.cá nở khoảng 3 ngày là cho ăn được rồi

5. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    bo bo lớn lắm bạn ak, cá con khi bơi ngang được chưa ăn được, mình cho ăn rồi tỉ lệ sống rất ít

6. taukilan

taukilan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    bobo cũng có loại nhỏ mà.mình nuôi thử bằng cách đó rồi,nên bảo đảm...tai bạn mua bo bo lớn nên cá bột ko an dc

7. bloodghost_VL

bloodghost_VL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Kinh nghiệm của mình là ươm trùn cỏ trước bằng 1 chậu nhỏ, cho nước sấp sấp bỏ khoảng 3-4 lá cải sà lách, khoảng 1 muỗng nhỏ rượu hay giấm, để 3 ngày canh ngày cá con nở, đặc biệt ko cần cho cá con ăn trong 3 ngày mới nở. Để tỷ lệ cá con sốg nhiều thì bạn phải có diện tích nuôi càng lớn càng tốt. Mình nuôi bằng bobo cũng sống với tỷ lệ cao, nhưng ko đều bằng trùn cỏ !Thân

8. hhdat

hhdat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua bo bo về! Lấy vợt lưới 1mm để lọc bobo ra! Đừng dùng nước của cửa hàng bán!
    Sau đó bỏ bobo vào chậu nước cao khoảng 10cm, để khoảng 2h thì bạn dùng vợt vớt những con bobo màu trắng ở trên mặt nước! Cá bột sẽ ăn được và sống tốt.

9. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    thank mọi người nhiều đang thử ép lại cá trong cái lu nhỏ, kết hợp với việc cho ăn bo bo lẫn trùng cỏ, không biết tỉ lệ thế nào, nhìn vào thấy các em nó vẫn cong đuôi ăn, để coi thử tỉ lệ cá sống nhiều hay không.!!!

10. congcan

congcan New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình nở đc 3 ngày, vừa cho ăn bo bo lẩn trùng cỏ nửa nè. Hiện giờ cá vẩn khỏe, tương lai k bik ra sao. Mình ép cá thường à, vì k tìm đc cá tốt.

11. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    thêm 1 bầy nữa ra đi, betta rồng xanh, cho ăn lẫn trùng cỏ + bo bo , sao mấy ngày đầu thấy chúng nó ăn bình thường sau vài ngày die không còn 1 con, chán qua !!!ép đẻ được nhưng không nuôi cá con được:(:(:(:(:(....

12. yeugarung

yeugarung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    chia buồn cùng bạn. hồi nhò mình nuôi cá như vầy nè bạn. hứng 1lu nước mưa để khoảng 15===>30 ngày gì đó. thả cá bố mẹ vào ép. sau đó chẳng cho ăn gì cả cá vẫn lớn nhanh bình thường (không hỉu,hehe) mình cảm giác là nước mưa phải lấy từ mái nhà lá mới được nha. vì sau đó cũng làm như vậy nhưng không phải là nước mái lá thì thấy cá không sống nhìu. Đây chỉ là kinh nghiệm bản thân thôi, có gì sai anh em góp ý dùm mình.anh em cho hỏi hôm bửa mình có đang bài mua cá ở trang này sao hôm sau lên tìm không thấy nhỉ.chúc mọi người một ngày tốt lành.

13. thanhliem_nt

Thích đã nhận:
    24
    uk nhưng mùa nay không có mưa nên chắc không lấy được rồi. đang dưỡng cá chuẩn bị ép tiếp,cách ép khác cho lá xà lách vào trong bể ép luôn với nước để lâu ngày xem tỉ lệ sống ra sao ???

14. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    mua atrmia cho cá con ăn tỉ lệ sống cao nhất , giá khá cao mà tiện

15. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    trùng cỏ chỉ cho ăn từ lúc mới nở được 1 ngày đến lúc 3-4 ngày tuổi thôi sau đó bạn cho ăn atermia hoặc bobo cỡ nhỏ, vì khi cá được 3-4 ngày tuổi rồi thì cho ăn trùng cỏ cá ko phát triển được đâu mà lại còn mang mầm bệnh cho cả đàn đấy

16. caxiemda

caxiemda New Member

Thích đã nhận:
    2
    1. Nuôi cá con bằng trùng cỏ tỉ lệ sống rất cao, với mình thì gần như số lượng cá con chết thể là đáng kể.
    2. Trùng cỏ làm từ nguồn gì? Vì đa phần làm từ rau, xà lách, nước sinh tố trái cây... trùng cỏ phát triển khi những thứ trên phân hủy nên nước trùng cỏ cũng phần nào ô nhiễm. Nên cho ăn lượng vừa phải, cho ăn dư thừa cá con cũng sẽ không tốt.
    3. Khu vực ép của bạn theo kinh nghiệm của mình là quá chật. Thường thì mình ép trong khu vực khoảng 40x40, mực nước cao khoảng 15cm.
    Cho cá ăn trùng cỏ khi cá vừa bơi ngang, đừng vội cho vào khi cá mởi nở.