Ai Nuôi Khuyên Đẻ Chưa Nhỉ

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tapchoikhuyen, 22/11/07.

1. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    híc dạo này diễn đàn loãng quá ,mà dạo này đi bẫy chim chán quá toàn vớ phải mấy chị bụng mang trứng to oành đến nản đang tính thử nuôi đẻ xem sao không biết đã ai có nẩy ra ý định này chưa chỉ vì nếu muốn nuôi đẻ theo tôi nghĩ phải bắt đựoc cả đôi đang đi đã tạo đôi rồi hay cứ có mái chửa là ghép đực vào là ok ^___^ đang tính làm cái lồng thật to rồi cho mấy cây cảnh vào và nuôi 1 đôi trang bị ổ xem nó đẻ không nhỉ nếu đẻ có thể rất dễ nhưng ấp nở cho ăn gì giờ các câu hỏi đặt ra đây mới là vấn đề hot nè 1 ý tưởng táo bạo

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Xét theo ngoài thiên nhiên thì chúng nó cũng chỉ có sâu bọ, hoa quả thôi bác à.Đến lúc đẻ cũng thế, chim bố mẹ cũng chỉ tìm cho con những mồi như thế chứ đào đâu ra sơn hào hải vị đây.Ý tưởng bác nuôi trong 1 cái chuồng to, có cây xanh ở trong là có khả thi đó.Em gọi là chuồng vì chắc nếu lồng thì ko thể nhét cây vô đc.tốt nhất bác quây lưới mắt cáo, đơn giản và rẻ., nếu mình đi trôm được mấy cái tổ ngoài thiên nhiên cho nó thì quá hay còn không thì vứt cho nó ít cành cây rơm rạ để nó làm tổ nhỉ?thấy ý tưởng hay em tham gia một chút !

3. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhưng mình lại nghĩ muốn có vụ chim đẻ này phài nuôi cả vài cặp chim rất lâu cho nó quen dần với cảnh nhốt chuồng, chuồng to và kín đáo mô phỏng ngoài tự nhiên chứ ko dễ đâu.

4. NGUYENTAM17

NGUYENTAM17 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    muốn nuôi đẻ các bác phải bẫy đc 1 đôi và nuôi trong lồng khoảng 2-3 lồng nuôi đẻ tỉ lệ thành công 30-40%

5. cutichoichim

cutichoichim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác thử nuôi coi có đc koB) coi thành công thì anh em học hỏi :D

6. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ong tapchoikhuyen nuôi khuyên mấy năm rồi mà lại có ý tưởng nuôi khuyên đẻ ah. bác 24 tuổi rồi mà ý tưởng còn lơ mơ thế hả. hi vọng là mức độ hâm của ông còn chữa được. hehe

7. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    thật tiếc nhỉ có nguời nói mình hâm ,may quá có nguời nói hâm sợ khôn hết cái khôn nguời khác thì tội,ờ mình nuôi khuyên thì mới có tính đến hôm nay có 3 tháng à đâu phải 3 năm hay 30 năm ,nhưng kaia92 có muốn cá độ không tôi mà nuôi đẻ được thì sao còn tôi nuôi ở đâu như nào chuyện của tôi ,còn ý định nuôi thì không nuôi nữa vì kinh phí lớn

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi nghĩ là bạn không nên nói thế, mỗi người chơi một cách khác nhau. Có thể bạn thích chơi chim chọi nhưng người khác chỉ thích nghe chim hót thôi hay là muốn nhìn thấy chim đẻ trong lồng nhà mình chẳng hạn. Mỗi người một ý thích, nên tôn trọng bạn ạ.

Bạn thử xem lại 1 thread nói về khuyên đẻ trong vườn nhà bạn nào đó sẽ thấy anh em thích thú như thế nào nhé

9. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    đúng là mỗi người chơi có một sở thích khác nhau, nhưng mà các bác thử nghĩ xem nếu một người mà đi hỏi là đã nuôi khuyên dẻ chưa thì người khác sẽ cười, vậy thôi. còn bác tapchoichim mà nuôi khuyên dẻ được thì mình thật là khâm phục lắm. con bác duongtm bác đã bao giờ nghĩ là bác sẽ nuôi khuyên đẻ chưa. tat nhiên là chơi chim chọi và nghe hót thì nhiều người chơi rồi, thích thấy chim đẻ thì cũng không hề j, nhưng em chỉ nghe thấy chim đẻ ở yến thôi. em cũng chẳng có ý j đầu, có j các bác bỏ qua cho em.

10. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi cũng chẳng có ý gì vì sự thực là tôi không biết nhiều về chuyện này. Còn ý định nuôi chim đẻ thì tôi đang chú tâm vào chích chòe thôi. Nhưng thú thực là cũng định hỏi mọi người về vấn đề này nhưng chưa có điều kiện nên chưa hỏi.

Tôi chỉ muốn nói rằng nhìn chim bố mẹ tha mồi về cho con ăn và đàn con chiêm chiếp cũng thú lắm :) :) :)

11. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hay là cho khuyên có bụng đẻ trứng rồi nhờ sắc nhật ấp.
    Về vấn đề chim đẻ thì có rất nhiều loại nuôi đẻ được, yến, sắc nhật, manh manh, bảy màu, ôi nhiều lắm...ngoài ra ở mình cũng đã nuôi những em chim đẻ khó như nhồng(yểng), vẹt. Thái Lan còn nuôi chim cu gáy Thái. Mà nuôi cả trang trại chứ ko phải thường à. Cho nên cứ suy nghĩ đi. Phải thử thì mới biết mình làm được hay ko chứ? Ko thành công cũng thành nhân, ai nói gì thì mặc.