ai từng chế đèn đôi cho hồ nhỏ giúp em với

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi vichou, 11/3/10.

1. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Ai pro về làm máng đèn 2 bóng cho hồ mini giúp em với

Tình hình là do còn sv, kinh tế eo hẹp nên em tập tành làm máng mini cho hồ 50*30*35 nhà em, em dùng ống nước PVC 144 cưa ra rùi nắn cho thành cầu vòng. Em ra mua 2 bóng Jobo 15W, thấy ghi là 436mm, vậy là ko có cái hộp cho nó rùi, vậy seo để vô dc máng đèn hả mấy anh, em chụp lên cho mấy anh chỉ em

Như trong hình em chỉ có máng + bóng + balat điện tử + đầu đèn, vậy giờ seo để bắt vô máng được?Em thấy mấy anh trên 4rum để 1 miếng chữ nhật vô, rùi mới để bóng lên đó

Cái miếng chữ nhật để vô đó là gì? làm sao để gắn vô dc máng ống nhựa?
    Tiện thể cho em hỏi 2 cái đầu máng dùng cái gì gắn vô? em thấy mấy a dùng mica, nhưng mica mắc + có bán lẻ ko ta, còn phân vân 2 cái đầu máng + miếng chữ nhật để vào máng như thế nào, mong ae chỉ bảo?

trunghq thích bài này.
  2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mỗi cái có một thiết kế riêng nên đồng chí phải xem hết cái topic hướng dẫn ấy sẽ làm đc thôi
    Cái tấm chữ nhật mà bạn nói là để dán phản quang, tăng độ sáng cho đèn, và được làm bằng vật liệu chịu nước một chút, đâu cứ phải là mica đâu đồng chí.
    Trước khi bắt tay vào làm bạn nên vạch ra thiết kế sơ bộ, tránh tổn thất cao :D

vichou thích bài này.
  3. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Làm hết bằng alu cho tiện đồng chí ạ, cũng không đến nỗi mắc lắm + có bán lẻ. Như tôi chế đèn hết 1 tấm alu 60*60 dày 0.3cm giá 60k luôn :D
    Cái miếng chữ nhật kia là để dán tấm phản quang, tăng độ sáng cho đèn. Còn để gắn vào kiểu zì thì nên đọc cho hết topic ấy, chắc sẽ có hình ảnh hướng dẫn.
    Trước khi bắt tay vào làm đồng chí nên vạch ra thiết kế sơ bộ tránh tổn thất không đáng có về tài chính.

vichou thích bài này.
  4. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nhưng ý em hỏi là vật liệu gì, làm seo gắn vô, em pó tay, bí rùi bác ơi, mai setup hồ rùi, mà chưa có đèn nữa T_T, giúp em với

5. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cái alu bác nói là mấy tiệm quảng cáo bán hả? hay đâu bác, em vẫn chưa biết gắn vào kiểu gì T_T, để đọc các topic kia kỹ hơn, chứ hình minh họa ít we

6. sieunhanbo

Thích đã nhận:
    1,512
    Câu hỏi này của đồng chí đã được post bên box Góc sáng tạo đúng ko?
    Và bên đó tôi đã trả lời vật liệu là Aluminium composite cho đơn giản.
    Bạn đang làm dở vậy rồi giờ hỏi tôi làm sao gắn vô thì tôi biết trả lời sao, tôi có thiết kế cùng với bạn đâu :D
    Thiết kế lại điB)

vichou thích bài này.
  7. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    em đang tính mai mua tấm alu như bác nói để làm thanh chữ nhật gắn vô đó bác, còn gắn vô seo, chắc em bắt ốc giữ cố định cho khỏi chạy thui, chứ hết ý tưởng rùi T_T, để mai xem seo, chi phí máng đôi + 2 bóng đã là 240k rùi, có khi nào mắc hơn máng đôi bán sẵn ko trùi T_T

8. VKN

VKN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,469