Ấm ức, nhờ mấy anh chỉ giùm

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nguyenluan_axn, 8/12/11.

1. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    Hôm vừa rồi em gặp phải 1 chú bổi về gù với con mồi . nói chung con bổi nay khá là hay đầy đủ bài bản niềm vui trong lòng khó tả tim cứ đập thình thịnh khi nghĩ tới băt được nó ? sau 20p mồi và bổi chửi lộn nghe đã cái lỗ tai thì con bổi giựt giựt cái dò em vội chạy ra thì......bạch ..bạch ... thì ra sợi dây dò bị vướng lại nên không rút.nỗi buồn khó tả tự trách mình.qua hôm sau em giăng dò thật cẩn thận trước khi thả mồi...? mồi vừa vừa cất tiếng thì bạch....bạch nó lại về nhưng lần này nó chỉ đứng ở ngoài gù mấy tiếng nó không dám vô đấu với mồi rồi bay đi ....ấm ức tối ngủ không được .....xin anh em chú bác chỉ dùm cách nào thu phục con bổi này

Last edited by a moderator: 9/12/11
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Đừng tiếp tục bẫy nó nữa, hãy giấu mồi đi, chỉ mang mồi cây đến thôi và cho nó đấu trên cây, nhưng lưu ý, đấu chỉ được phép cho mồi cây thua không cho thắng,...
    1 tháng sau quay lại bằng mồi đất! lấy được nó đấy!

3. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Bạn đừng ấm ức và nôn nóng bạn đánh liên tục làm cho em bổi bể luôn không đánh được, đúng như bác NamNhi nói tháng sau quay lại thì nó sẽ về nhà bác thui.

4. dutdv313

dutdv313 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    Chim rừng bị xẩy vài lần là nó nhợn giò bạn ơi. Trong tình huống vậy, minh góp ý bạn nên đào 1 cái lỗ, dấu con mồi bạn xuống đất và lấy lá che lại 1 phần ép con bổi phải vào đúng điểm mình cần, vì tình huống đã biết bài bản con rừng khá vậy nên việc gày 3, 4 tay dò bắt nó thì cũng nên làm
    Thân

Thu HY, Google.cu, hcongthuc and 2 others like this.
  5. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    em thì mồi đất không rành nếu là, em bỏ con đó vài tháng lên lại cũng chết với em à ....như sợ máy anh dàn cò lên tóm mất hihihi

6. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    đúng là cao thủ , em khâm phục,khâm phục.không phải ai cũng nghĩ được như thế.gặp em chắc em oánh cho nó bể bổi luôn quá
    To bác NguyenLuan: cứ từ từ bác ạ! cảm giác mất ngủ cũng thật thú vị mà bác nhỉ.chúc bác thu phục được em nó trong thời gian tới

7. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    nếu con bổi bản lĩnh thì ngày hôm sau quay lại bắt vẫn được ...bằng ko bản lĩnh thì 10 năm sau vẫn vậy thôi...khuyên bác, cứ vác vô oánh...không sợ chim bể, chim trận chỉ sợ nó ko đủ bản lĩnh quay lại đấu mồi và sáp lá cà thôi.

8. vanphilee

vanphilee Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Cứ từ từ thôi mọi thứ đâu sẽ vào đấy mà . Đọc lại bài giăng dò của anh Nguyên đó cũng có nhiều cái hay , chúc bác mau thu phục đc bổi.
    Thân

9. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    vụ chỉ cho thua này làm sao vậy bác ? Chiêu này em mới nghe. Mong bác giải thích giúp

Thu HY, hungvcb, hathach and 2 others like this.
  10. cuboi

cuboi Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    555
    Cho con mồi nhịn uống nước 1 ngày, hôm sau vác đi oánh là thua bổi liền chứ gì? Mồi đi gác mà thua bổi thì là mồi . . . bể hả các bác?

hcongthuc, hungvcb, hathach and 2 others like this.
  11. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Cụ này là mới sấm con mồi víp mà dấu ỉm ae luôn nha, cụ mà ko pót cho ae chém là mệt cụ đó...thì cụ thử cho nó nhịn ăn và uống cỡ 1 ngày là ngày mai đi gác bổi vô nó giả bộ chạy luôn...mồi chiến mà, chạy hôm nay ngày mai đấu tiếp. chứ mồi lợm thì nó chạy nhanh cứ như vận động viên điền kinh ấy chứ nị.
    mà cụ cuboi có mồi chiến rồi thì ko nhanh vác lên đây đi gác cho thằng em này mở rộng tầm nhìn với chư...nghe cụ tả là biết thứ dữ cần tìm rồi đó, cụ mới chơi mà kể cũng có duyên ghê...chúc mừng cụ .

12. cuboi

cuboi Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    555
    Mồi cùi bắp thôi chứ hay ho gì bác ơi. Đi oánh 4 ngày ơ dưới đây chả bắt được cọng lông con bổi nào hết. Nó chiêu vài tiếng bổi về nhập tàn, đấu với nó khoảng 30p là bổi cắm đầu bay thẳng luôn. Mà mình treo lụp ngay cây cội gáy của bổi đó. Một tuần sau oánh lại bội chung cây đứng im re không đấu tiếng nào. Đúng là mồi cùi bắp đụng bổi cùi mía hehe.

13. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    thì con mồi của bác nó kèm 2, kèm 3 vấp dúi dụi thì bổi bay là phải, thôi thà bổi dạt mồi còn có thú chơi, chứ mồi té bổi mới sợ bác nhể. con mồi bác chắc làm quá nên bổi hcạy chứ gì

loctranphu, hungvcb and cuboi like this.
  14. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Cái này thì phải coi thực tế con bổi nó thế nào mới trả lời được bác ạ. Ví dụ nó có rớt, có gù nhưng cách con mồi bao xa....

Hồi xưa em cũng có chơi qua mồi đất nên tích cóp được chút kinh nghiệm quèn với con mồi cùi. Không biết con bổi làm bác đau đầu ở khu vực nào, nếu gần gần thì bữa nào bác dắt em qua đó đi, em bắt giùm cho. ( Với điều kiện nó phải sung, chịu về, chịu rớt đất và chịu gù bác nhé ! ) Em ở Gò Vấp.

Thân,

15. nguyenluan_axn

nguyenluan_axn Member

Thích đã nhận:
    84
    cám ơn ý kiến của anh em ..em tin là em sẽ thu phục được nó! 1 tuần nữa em quay lại nó cũng chết với em àh.....em kết con này ở chổ bước 1 cái là cù...cú...cu..cù..cụ ....cù...cú..cu..cù..cụ ,cho nên em quyết bắt cho được thì thôi !

16. CUGAYTAYSON

CUGAYTAYSON Member

Thích đã nhận:
    21
    Bôn tẩu gian hồ cũng lâu nhưng chiêu này của bác lần đầu em mơi nghe nói,nếu ai đã kiểm nghiệm được cũng nên chia sẻ thêm vơi anh em.chân thành cảm ơn...

Lamtich thích bài này.
  17. cleobast

cleobast Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    CHơi dò thì phải có nghệ thuật, phải có mưu trí trong cách bày binh bố trận để bổ không nhìn thấy, không sợ mà hiệu quả chứ không phải cắm càng nhiều càng tốt. Có người nói chơi mồi đất không nghệ thuật nhưng theo tôi thấy bẫy đất cái đầu phải thật tinh thông về thiên văn địa lý, ngủ hành cứ như là Gia cát khổng Minh thì hiệu suất mới cao và là một tướng kỳ tài. Bạn hãy đọc bài viết của anh Nguyên về cách giăng dò sao cho có hiệu quả nhé. chúc bác sớm thu phục con bổi đó

nguyenluan_axn thích bài này.
  18. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    mình có cách này hơi bẩn tí nhưng hiệu quả khá cao. lấy khẩu 631 ngắm thật chuẩn vào bả cánh mọi việc ok. mấy anh dàn cò chỉ có mà khóc bằng tiếng mán.hehe