Ampi có ích gì không? (CLH sửa chủ đề)

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi rotter guy, 23/5/07.

1. rotter guy

rotter guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mỗi khi thay nước,em hay bỏ 1/2 viên ampi 125 zô hồ cá,có ảnh hưỡng gì hok mấy bác

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    bạn cưng cá quá!cá không bệnh mà bạn cũng bỏ thuốc 1/2 viên ampi 125 thì đến khi cá bệnh thì chỉ có nước dùng trụ sinh dạng chích mới có tác dụng.Bạn cưng cá nhưng nên hiểu cá cũng lờn thuốc như người,bạn có thấy ai không bệnh gì mà đi uống kháng sinh để an tâm không?
    Bạn bỏ thuốc như thế sẽ làm cá lờn thuốc,các vi sinh trong hồ cũng bị tiêu diệt ít nhiều làm cho môi trường nước thêm ô nhiễm.Mong bạn dừng tay chuyện cưng cá kiểu này.

3. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bác TPA nói đúng đó ,bạn không nên lạm dụng quá ,cá mình khi bị bênh thì mình mới dám dùng một viên thôi ,sau khi cá hết mình lại lập tức thay nước mới (đã qua sử lý ) để phục hồi môi trường bình thường cho cá

4. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có ảnh hưởng chứ: bác làm thiếu hụt ampi cho người bệnh :laughing: ; chưa kể mai mốt đóng hộp cá sang Nhật mà còn tồn dư kháng sinh là bị trả về đó =))
    Từ trước tới giờ mới thấy bác nghĩ ra chiêu độc thế này ~X( :applause:

5. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều bác cưng cá quá, làm mình nhớ phong trào nuôi chó nhật ngày xưa :)). Người ngồi gặm bánh mì còn chó ăn trứng vịt lộn :)). Đùa vậy thôi chứ cá rồng là loài : khỏe, mấy bác này cứ phải lên cụ Thịnh Láng để xem cụ "trainning" cá như nào =)). Một số bác cho ăn gián còn cắt cả chân :|. hix thế ngoài thiên nhiên chắc là tụi nó hóc chân gián chết hết :)).

6. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    hehehehe chí lý chí lý,các bác nói em mới nghĩ ra,nhưng cũng vì nó bị tróc mấy cái vẫy em mới bỏ ampi mà...em sẽ rút kinh nghiệm chuyện naỳ,nhờ bác Huyle coi có ai cần ampi em xin hiến hết(vì sức khoẻ người bệnh)......hình như các bác ở đây cũng đã từng nuôi chó...dính zô cái đam mê naỳ con j cũng khoaí nuôi...lúc trước em kinh doanh Chihuahua và Boxer...bi jờ chó beò wá...còn vaì người trụ lại thôi(hơi lạc đề) Thanks mấy bác

7. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác kể thử vài chiêu training của cụ Thịnh giúp để anh em học tập

8. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe, cái này là bí mật nhà cụ ý em ko biết đc, cá nhà cụ ý đề kháng cao lắm. Nhưng nhìn từ ngoài vào em thấy thế này: Nuôi các "cụ rồng" ( có mấy cụ cơ, nhìn già cỗi lắm chắc phải đc đến 8 năm ) trong một cái bể tùm lum cá, ko có hệ thống lọc vi sinh, chẳng buffer PH bằng san hô, chẳng có cây cỏ, chỉ cho ăn cá mồi. Vậy mà vẫn sống nhăn răng. Lại gần xem thì các cụ già mắt đã sụp rất nhiều, mắt mờ mờ đục, hậu quả tất yếu của nước xấu. Nhưng công nhận là cá rồng càng già càng oai, bệ vệ lắm, khác các cá rồng 2 năm tuổi nhiều lắm. giá mà ko sụp và đục mắt thì phải nói là cụ Thịnh nhất.

Cái này nếu bác muốn trainning thì thử giống hội cá đĩa xem, thay nước dần dần tăng lên 20% -->40% rồi cuối cùng thay hẳn 100% nước mới luôn. Chết cá em ko chịu trách nhiệm à nha =))

9. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Trời ạ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :p =)) Sao lại chơi ampi vào bể cá . Làm thế thì chẳng phải cưng cá mà hại cá . Thuốc kháng sinh vào bể có khả năng làm chậm đi sự phát triển/hoặc hủy diệt (tùy theo loại kháng sinh) của hầu hết đám vi sinh trong bể, tính luôn cả nhóm vi sinh hửu ích . Nhóm vi sinh hửu ích rất cần thiết cho bộ lọc sinh học của bể cá , và tối quan trọng trong môi trường bể kiếng nhân tạo . Không có nhóm vi sinh này, chẳng sớm thì muộn, bạn sẽ tự hại cá mình thôi .

Xin dừng cưng cá rồng hay bất cứ giống loại cá nào như thế :p . Bạn nên để cá rồng ở dơ chút . Bạn có thấy mấy đứa bé con nhà giàu, thuộc loại "kín cổng cao tường", được nuôi gần như trong môi trường "lồng kính" thường sẽ dể nhiểm ba thứ bệnh vớ vẩn, linh tinh. Ăn chút gì lạ, thì bị dị ứng, đau bụng . Ra ngoài, khí hậu vưa thay đổi tí là sụt sùi, nhức đầu ngay ... trong khi đám trẻ ít được chăm sóc kỷ hơn, thì cứ khỏe như voi . Cá rồng cũng thế . Bạn cưng nó quá là tự hại nó đấy . Cho nó ở dơ tí nhé . :p

10. rotter guy

Thích đã nhận:
    0
    #:-S :-S Ây dà,lại thêm cái ngu cho em!:-S Em xin chừa....kỳ này wăng thí cục cưng coi sao... Cám ơn ý cao kiến của các chú....#:-S