Ẩn tướng của chim cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi trungdungbg, 27/5/11.

1. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    Trungdungbg mở mục này rất mong các cao thủ ai biết những ẩn tướng của chim gáy thì viết lên cho anh em cùng học hỏi. Trong loài chim cu gáy có rất nhiều ẩn tướng nhưng có nhiều cao thủ không nói họ dấu nghề.Sau đây là ẩn tướng về đôi chân chim gáy cái này sau những ngày tháng nuôi chim và xem rất nhiều con lên đúc kết được:
    - Chim gáy có vảy(chân giao long)nhiều người cho rằng nó rất hay và hiếm nhưng thực tế chim có vảy giao long rất nhiều và những chú chim có vảy giao long thì cũng chỉ bình thường hoặc khá thôi một số ít thì là hay nhưng không nhiều.
    - Chim gáy có (vẩy chẻ) đây là đôi chân có nhiều ẩn tướng nhưng rất ít người nói đến. Những chú chim có vảy chẻ là những chú chim rất hay và bài bản thường là có đủ chu lèo vấp. Hiện em đang cầm 2 con có vảy chẻ một con có đủ chu lèo vấp còn 1 con thì có chu đôi và lèo. ngoài 2 con của em thì em xem được khoảng 15 con gáy nữa có vảy chẻ thì có 10 con có chu và gáy đủ bài bản còn 5 con có vấp và lèo. Nói chung chim có vảy chẻ là chim hay nhưng còn nhiều ẩn tướng khác về chim gáy rất mong mọi người cùng chia sẽ cho anh em

2. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    anh trungdungbg anh có thể nói rõ về vảy chẻ, kém hình anh để anh em mới vào nghề có thể nhận biết
    mong anh đóng góp nhiều bài viết bổ ích cho anh em'

3. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978

Theo tôi bài viết này khá chính xác.
    Nếu kết hợp vẩy chẻ với bộ cườm thì tôi nghĩ càng hay hơn.
    Ví dụ: 2 con chim vẫy chẻ của bác trungdungbg có đủ nước lèo, vấp, thì theo tôi thì bọn nó toàn là cườm rối.

Thân,

Last edited: 28/5/11
  4. zmaxtil

zmaxtil Member

Thích đã nhận:
    39
    Các bác có hình post lên tham khảo bác ạ, sục sạo khắp diễn đàn về chữ "chân giao long",tài liệu về nó thì có nhiều, mà rốt cuộc em chả biết chân giao long thì nó trông như thế nào cả. Thế thì đi lựa chim sao mà biết mà chọn nhỉ các bác !

cao van thanh and gahocmon like this.
  5. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    bác có thấy chân con Gà chưa? gà có 2 hàng vảy từ trên xuống ấy !(dân chơi gà gọi là 2 hàng trơn,dân chơi Cu gọi Giao long,dân chơi chim gọi là...bác nào thêm vô giúp em !hiiii)

6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bài viết của bác rất hay nhưng em vẫn thắc mắc là vảy chẻ thì nó như thế nào? những kinh nghiệm nhứ thế này tôi cũng cần học hỏi thêm một chút vì mỗi người một cách nhìn nhận và vấn đề khó hiểu về cu gáy từng bước sẽ được tháo gỡ. theo tôi thì không có khái niệm là ẩn tướng chỉ có khái niệm chưa là chưa nhìn ra những điểm đó nên gọi là ẩn tướng. còn vụ vảy chẻ có nghe ae nhắc tới nhiều, cũng coi nhiều nhưng chưa hình dung rõ ràng, nên đã ko rõ thì phải hỏi, đã hỏi thì phải biết nguyên nhân căn cơ , để có cái nhìn, nhận xét thật sự có cơ sở.

louvy, dungcay, khacgatre and 7 others like this.
  7. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Cái này cải tới thụp lưỡi củng bất phân thắng bại nghe..hehehe

Theo cổ nhân nói ” nhất giao long, nhì xoắc ốc, tam vảy chẻ”

…các cụ chơi cu truyền từ đời này sang đời khác đúc kết ra , có khi chơi tới lúc răng rụng, mắt mờ, cầm “cu” không nổi… củng chưa ngộ ra được nữa là…

…gaccu tạm hiểu thế này, nếu ai ok thì dơ tay lên nghe…
    Hình 1.

Chân bên phải: là chân có vảy giao long
    Chân bên trái : là chân có vảy giao họp...he
    ...2 chân này mà kết hợp thì là "mồi" ngon tuyệt ..hehe

Hình 2:

Con này mới đúng là giao long 2 chân, từ dưới lên tới tận trên , không sót một vảy nào…
    …gà củng em đó..hehe
    cha này hay khoe của....
    hehehehe

đinh_cukuin, sanji, dungcay and 29 others like this.
  8. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    đấy là vẩy giao long còn vảy chẻ thì nó chẻ đôi cái vảy chân ra chỉ có 1 hoặc 2 vảy chẻ thôi các bác để ý thì vảy chẻ khác vảy giao long. hôm nào em chụp 2 con vảy chẻ của em lên cho các bác nghiên cứu

dungcay, gahocmon, Google.cu and 12 others like this.
  9. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    bác trungdungbg này chiếm con cụt của bác hoan nc từ tay em đây…hehe
    muốn vảy chẻ thì có vảy chẻ thôi…
    hình:

…em có 1 con vảy loạn xạ...nên nó kêu rối loạn đội hình , loạn xạ cào cào luôn...cụ ThiệnBL củng có một con
    …hehehe

nhìn chân trái có pải vảy loạn nhễ..

heheeeeee

dungcay, gahocmon, Google.cu and 14 others like this.
  10. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Vảy em này giao thoa đẹp quá bác nhỉ!

Rât mong các bác cao thủ thảo luận kỹ hơn về vấn đề này. Những em có vảy chẻ thì có bản sắc, bài bản và nước đấu như thế nào ạ?.
    Đã có tương đối đầy đủ hình ảnh mình họa rồi, xin mời các bác ạ .....

dungcay, bdbird, gahocmon and 3 others like this.
  11. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    ...vảy xoắc ốc,vảy cưởng...nhiều lắm ....em biết một bác nghiên cứu về chân, vảy ...nhưng cha này thật say,xỉn mới chịu chỉ ...mà đô em thì bèo quá...1/5 đường hà...hehehehe

dungcay, bdbird, mayrau9018 and 6 others like this.
  12. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011053014922ywi1zde4zg30084.jpeg

Tham gia xíu cho vui có gì bác Quang bỏ quá nhé.
    Bộ chân con này người chơi chim thường hay gọi là 1 bên nhân tự một bên khai dương, Thường chim loại này chơi nước ngoài rất kinh nhưng nước trong lại không có. Nhưng con này nó có được 2 chân có vảy chận ( gọi là vãy trả nên con này chơi cở nào cũng còn có gù) đại khái bộ chân con này nuôi mồi ok. Còn nếu bộ chân 1 bên nhân tự 1 bên khai dương mà không có vảy trả thì nên bỏ nuôi tốn lúa. Còn chim có vảy chẻ thì hơi khó kiếm vùng trên em thì hồi giờ mới thấy vài con trong đó có con chú Thiện. hihiii ... nhưng tóm lại vảy kiểu nào cũng tốt miễn sao chân khô vảy lụa là càng tốt đừng Chân ướt thì pótay hihihi... còn nói về chân thì còn có vảy zặm vảy gù vảy khống vảy hốt rồi vảy sác úi trời nhứt đầu lém. Nhưng 1 con én không làm nổi mùa xuân, Mà phải tổng hợp nhiều thứ nửa thì mùa xuân mới tới hihihi....

dungcay, bdbird, mayrau9018 and 13 others like this.
  13. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    …cao thủ ngứa nghề rùi…hehe…wen biết mà làm gì mà khách sáo thế, mà hình như bác thắngLD củng nghiên cứu chân, vảy thì phải…gaccu nhớ hôm đám cưới Thiện bác nói về con có vảy (cưởng- vảy xéo) gì đó mà….hehe
    Gaccu thì thìch sưu tầm thôi, bàn về cặp chân trên gaccu có cách nói có khác bác chút đỉnh nhưng nội dung giống nhau..nói đại hen xui nghe
    -Chân phải là chân âm dương(giao long phần trên và giao long phần dưới-giữa bình thường)-thứ này được cái rất lì lợm, bền bỉ,
    -Chân trái nhìn không ra nên cho là vảy loạn xạ…nhìn nhức mắt quá nên bỏ đi hehehe
    2 chân này bù trừ cho nhau,coi như hỏng có điểm nào…hehehe…vậy tùy theo yếu tố khác zậy..
    Hehehe

dungcay, bdbird, mayrau9018 and 11 others like this.
  14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    he he nhìn cái vảy ấy dân gà đá gọi là thập cựa mai độ lém. nếu đóng phía dưới thì hình dung là đâu đầu vảy, nếu bổi có vảy này thì chỉ có gù căn chứ ko có phủ đầu...loại này rất tỉnh chim thiên về gù căn nhưng ko dữ, bắt bổi lâu thấy bà thím. còn vảy lạon thì biết rồi , giao long biết rồi, âm dương chân trái phải biết rồi.

các bác này phải chuyển qua chơi gà đá vài năm nữa thì sẽ biết rõ hơn...

dungcay, bdbird, Google.cu and 5 others like this.
  15. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehehe...vảy này gà độ kêu là gì bác Thiện...

.. ...hehehe

bdbird, mayrau9018, Google.cu and 8 others like this.
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Hai hàng trơn nhưng vó một vảy vấn ngang trên cựa nên nếu là gà đá có vảy quấn sáo như rứa thì em luộc chấm muối tiêu lâu rồi. nhưng nó lại là chim cu nên nuôi đê bác nhìn hàng cũng độc hơn cái avatar của bác đó. chân này là chân nâu tìm đóng lớp phấn trắng thì bình thường nếu đóng lớp màng trắng thí quá dữ.

dungcay, bdbird, giothoc and 2 others like this.
  17. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    cái chân hình bên dưới tìm khắp giang hồ không có nghe bác Thiện, muốn có lớp phấn trắng ...dễ ợt...lấy hồ hoc sinh quét lên
    hehehehee

18. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Nếu là ở chân gà chọi thì đấy là vẩy án thiên đệ tam chơi vẫn tốt sao lại thịt hả bác?

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:22 PM ----------

Chim có vẩy giao long em đã tưng nuôi rất chứng (Giẫy đêm, ngoái, gáy tùy hứng...) và nuôi rất mệt. Tuy nhiên, khi đã chịu chơi thì chơi cũng tương đối khá, không hẳn là không chơi được đâu.

dungcay, bdbird, Google.cu and 7 others like this.
  19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    đó là gà đòn thôi bác ôi, gà cựa em cứ phải hai hàng trơn giao long đóng khít và vảy mỏng, còn lại thịt hết. hi hi nói nhỏ chứ em có biết gì về gà đâu lâu lâu hớt lẻo cùng các cao thủ chút mừ. thấy các cao thủ nói quá chừng mà cứ thập thò úp úp mở mở ko nói rõ ràng. nên em thấy ngứa miệng bốc phét chút để các cao thủ nóng mặt nói ra hết trơn cho ae được nhờ bác nhể.

---------- Post added at 02:28 PM ---------- Previous post was at 02:25 PM ----------

Tiếc qua hôm rồi ra chợ mua thóc thấy mấy chục con chim giật lưới ngiá có vài chú giao long nhìn cũng ấn tượng. châm được 1 con khá kêu anh HBL mua 70.000 đ về nhìn cũng ra trò thế mà ổng thả phóng sinh mất.

dungcay, bdbird, Google.cu and 7 others like this.
  20. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635