Angle Fish của mình đẻ rồi!

Thảo luận trong 'CÁ THẦN TIÊN' bắt đầu bởi thuyen_reco, 19/4/06.

1. thuyen_reco

thuyen_reco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm qua bỏ ngủ trưa để xem thần tiên nhà mình đẻ.
    Cá bố mẹ sau khi đẻ rất hung dữ, đánh cho cặp khác tơi tả
    Cá bố mẹ đang chăm sóc trứng
    Cá đực đang thụ tinh cho trứng
    Thực ra đây là lần đầu cá đẻ nên mình chưa có kinh nghiệm, nếu bạn nào đã nuôi thần tiên đẻ mong được chỉ giáo. Xin cám ơn nhiều.

2. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cẩn thận nó ă hết trứng đó bạn đừng làm bất cứ hành động gì khiến cho lũ cá bố mẹ sợ,nếu có cảm giác bất an thì tụi nó sẽ ăn hết trứng đó

3. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    Mình chỉ bắt mấy con cá khác ra thôi. Định bao quanh bể bằng báo nhưng mới che được mấy mặt thì cá bố mẹ lại sợ ko dám vào nên lại thôi.
    Có 1 hiện tượng là 1 số trứng chuyển sang màu trắng sữa (bình thường thì nó đục ngà) thì cá mẹ nhặt ra ăn hết. Đã qua 1 ngày mình thấy số trứng bị ăn cũng đáng kể (độ 10%)

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Cái này anh phải chú ý này, ngay khi trứng nở phải canh bắt cá bố mẹ ra ngay ko thì chúng chén sạch sẽ hết :D Em thấy những nhà nuôi cá Thần Tiên đẻ thì họ tách cá bố mẹ ngay khi vừa thụ tinh xong rồi dùng 1 máy thổi tạo luồng nhẹ qua ổ trứng ;)
    Chúc anh mau có đàn cá con :D

5. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay phát hiện ra trứng giảm 50% số lượng. Đành phải vớt luôn cả dôi cá bố mẹ ra bể khác.
    Mình đã chuẩn bị thức ăn cho các baby rồi nhưng ko biết có bao nhiêu em ra đời đây?

6. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lần sau bác để cây gỗ nghiêng góc 45o để cá đẻ lên đó, xong lấy ra ngâm blue methylene chống nấm mốc, tỉ lệ nở cao hơn

7. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    đấy là thuốc gì & ở đâu bán vậy?
    Mình muốn hở là khi trứng chưa nở & vừa nở thì có cần thay nước ko vậy?
    Rất mong được giúp đỡ, cám ơn!

8. quynh huong

quynh huong New Member

Thích đã nhận:
    0
    tra loi ca than tien de

vay moi lan de co nhieu khong ha ban ? vaban co the cho minh biet ca than tien an thuc an gi khong- Quynh huong

9. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    @quynh huong: vay moi lan de co nhieu khong ha ban ? vaban co the cho minh biet ca than tien an thuc an gi khong
    Cặp cá này của mình mới đẻ lứa đầu, theo như kinh no của những người đi trước thì mỗi lần đẻ từ 200~1000 trứng.
    Tuy đẻ nhiều vậy nhưng tỉ lệ nở cũng ko nhiều. Cá mình đẻ độ 200 trứng nhưng đến hôm nay nở đếm chỉ khoảng gần 30 con thôi, cá của mấy ông bạn mình cũng thế chỉ nở độ 20~30 con.
    Bạn muốn nuôi thần tiên thì ở diễn đàn có bài viết rôi đấy.
    Ở đây mình nuôi bằng flake vì ko có nhiều thời gian chăm sóc.

10. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bleu methylene gọi theo tiếng việt hay dùng là Xanh Mê-ty-len, tên thuốc của nó là Bleu De Me'thylene, thuốc này ngoài hiệu thuốc có bán.
    Cách dùng như sau :
    Sau khi cá đẻ lên giá thể (cây gỗ hay cây nhựa đặt nghiêng trong bể) bạn lấy giá thể này ra ngâm vào bể có pha Bleu De Me'thylene, vài tiếng sau lấy ra đặt vào hồ cho trứng nở, phải sục khí oxy liên tục trong suốt quá trình ấp trứng và không để quá gần giá thể, nhiệt độ từ 27-28oC.
    Bể nước pha Bleu De Me'thylenecó dung tích từ 5-10 lít, nhỏ thuốc Bleu vào khấy đều cho đến khi màu xanh đục không nhìn thấy đáy là được (thuốc này không độc nên quá liều chút cũng không sao)
    Sau đó bạn chỉ việc chờ đợi khoảng 2-3 ngày sau là trứng sẽ nở, sau 3-4 ngày nữa cá con sẽ tự bơi ra khỏi tổ thì bạn hút hoặc vớt riêng vào bể nuôi cá con. thức ăn bây giờ của chúng là bobo, khi lớn chúng có thể ăn lăng quăng và nhiều thứ thức ăn khác.
    Trong quá trình ấp và nở không cần thay nước.
    Chúc bạn có bầy cá đẹp.

Last edited: 22/4/06
  11. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    rất cảm ơn bạn, giá mà mình biết tông tin này trước mấy hôm thì tốt. Cá của mình đã nở được 1 hôm rồi. Nhưng tỉ lệ nở ko nhiều, chỉ được khoảng 40con thôi. Trông chúng bé xíu dễ thương.
    Thức ăn của chúng là tôm con, cho nở ra từ bột trứng tôm đóng gòi mà mình đã post hình ở trên.

12. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Hì đây đúng là phương pháp rất hiệu quả của các bác trong làng cá nhưng em có thắc mắc là nếu bể này cho 1 lượng nhiều như vậy, cá nở tốt....vậy còn cây thủy sinh trong hồ thí sao??? nền cát trắng thế kia mà bị thuốc xanh lè vào vậy còn xài đc nữa ko:confused: với lại chất này ko ảnh hưởng đến cá nhưng có chắc ko tác động đến cây và hệ vi sinh:-S

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh thuyen reco mua trứng tôm đó ở đâu vậy (Hà nội????), bao nhiêu 1 gói và ấp nở như thế nào???
    cảm ơn!

14. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác đọc kĩ bài tớ 1 chút đi, biểu bác đem trứng ra ngâm vào bể có pha dung dịch Bleu mà. Nếu bác đem đổ thuốc vào hồ thủy sinh thì tớ không "chịu trách nhiệm" đâu nhé.
    @thuyen reco : trứng tôm như bác nói mọi người hay gọi là atermia, nếu nuôi bằng loại đó thì cao cấp rồi. Chúc vui!

Last edited: 23/4/06
  15. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    @akinam: rất cám ơn kinh nghiệm của bạn truyền đạt, hy vọng cá đẻ lần sau thì mình sẽ áp dụng biện pháp nầy, cá mình đã nở mẹ tròn con vuông được 40 chú và đã bắt đầu ăn mồi rồi.
    @anh hung908: gói này do một ông bạn Nhật tặng để mình hỏi mua ở đâu rồi thông tin lại cho anh nhé, đây cũng là thông tin minh quan tâm (vì thức ăn này thấy quảng cáo dùng cho cả cá đĩa bột nũa đấy)

16. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh thuyen reco gọi em là anh em ngại chít (em 25 tuổi sn 1982) em định kiếm để nuôi cá chọi và halfmoon thôi. Anh nuôi cá đĩa đẻ à??????? Lần trước thấy mấy cái ảnh anh post có cặp đĩa đang ấp mà lâu rồi ko thấy tin gì.

17. thuyen_reco

Thích đã nhận:
    0
    Vậy hả, thế thì mình nhiều tuổi hơn rồi. trứng tôm 1 gói 1000Yên (khoảng 150ng gì đó) 20gam , anh cho ăn được 20 ngày.
    Cách cho tôm nở cũng hơi phiền phức. Bạn chuẩn bị 2 cái chai nước khoáng 1.5lit + 2 máy sục khí loại công suất lớn + 1 muỗng rây(ko biết gọi đúng ko) cái này mua ở siêu thị + 1 đoạn ống 0.5m loại vẫn dùng để sục khí.
    Đổ 0.5lit nước sạch vào bình + 10g muối ăn (nhớ là ko có iôt đâu nhé) + bật máy sục lên. sau khi muối tan hết thì xúc 1 thìa trứng tôm 0.8g đổ vào, giữ nhiệt độ 26~28oC. Sau 16~24h thì trứng nở, bạn có thể thấy chúng động đậy trong nước.
    Mỗi bình như thế này cho ăn làm 3 lần trong ngày, khi cho ăn lấy vòi hút nước trong bình ra và hứng muỗng thì tôm con sẽ bị lọc giữ lại (để dễ lấy có thể bạn để 1 cái khăn mùi soa trên muỗng). Sau 1 ngày thì tôm con sẽ chết.
    Vì vậy ta phải làm 2 bình cách nhau 1 ngày để luôn chuyển.
    Mình cũng đang nuôi đĩa nhưng chua đẻ, còn ảnh đó là cá của bạn.

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Anh thuyen reco hướng dẫn chi tiết quá, cảm ơn nha
    Nhưng mua gói đó ở đâu bây giờ:confused: Bạn anh mua bên Nhật bên này ko bít đào đâu ra

19. Su_Bot

Su_Bot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ui. thich` wa'! chỗ em cá thần tiên chỉ bằng 1 ngón tay rưỡi v nuôi bik khj nào mới để

20. davidwalker

davidwalker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Chúc mừng bác.cá lớn chưa bác up cập nhật mọi ng xem nhé