Anh chị nào cho biết cách setup 1 hồ tép nhỏ ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi tristan, 22/6/10.

1. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    anh chị nào pro cho em hỏi em có 1 hồ dài 41cm cao tầm 30cm rộng tầm 28cm thì setup hồ tép sao? em chưa nui tép bao giờ ...
    cho em hỏi dùng nền gì ? ... ( nói rõ ) em thấy nền bon bon có 1 gói dinh dưỡng nhỏ bên trong có cần dùng cái dinh dưỡng đó hông? .. đèn thì dùng 1 đèn 8w đc hông? ... lọc thác ok ko? ... nên dùng lọc gì .... 200k đổ xún thôi ( lọc ) ?? ... rêu nên xài rêu gì? ? >.. < e hông có Co2 ... thanks đã đọc bài :X ... tiện thể em k có tép .. anh chị nào cho em em cám ơn nhìu hông thì bán e với giá rẽ :X ... 5k 1 đôi đc hông :p or báo giá cho em
    nick chat : tristan_tat93 thanks nhé ! or nt số đt : 0902501993 em ở TPHCM Q5 ^^! gần chợ xã tây kế bên trường Trần Hữu Trang >:D<
    tiện thể em tính nui rêu :X ... thấy rêu kia sao nó dễ cháy nâu wá , nui rêu gì để đèn không cháy rêu và xanh và tép khoái ? ^^! cho e tư vấn miễn phí nha ^^! thanks mọi người :X

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Với hồ bé cỡ 30 lít như của bạn thì nuôi tép sẽ khó, vì chất lượng nước khó ổn định, ảnh hưởng đến tốc độ sinh sản của tép. Để nuôi tép và rêu thì bạn cần đều chỉnh là nhiệt độ chứ kg phải ánh sáng, vẫn thắp đèn 8h/ ngày nhưng chỉ cần bóng đèn loại nhỏ, đủ để ngắm tép

tristan thích bài này.
  3. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    dạ cám ơn anh ... thế mua tép ở đâu rẻ vậy anh trong tiệm nó bán giá mắc wá :< or anh tặng or bán e vài con đc hông :X

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Tiếc là mình ở quận Tây Hồ, chứ nếu mình ở Tân Bình thì bạn cứ đến nhà mình mà xúc :)
    Bạn ghé qua box mua bán, tìm bạn HEOQUAY mà mua, cỡ 5 đôi RC là ổn rồi. Sau nửa năm bạn có cả đàn. Nhưng nhớ để bể 2-3 tuần mới cho tép vô. Và hệ thống lọc phải tốt mới đỡ mất học phí nha bạn.

tristan thích bài này.
  5. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    hic lọc thác jebo 503 đc hông anh? lọc nào tầm 200k trở xún ấy :< hồ nhỏ mà

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    lọc thác cũng đc, nhưng vẫn theo nguyên tắc ít bông và nhiều nham thạch. Nếu tính nuôi tép thì tham khảo bài của anh Mig29 trước nha.
    Và để nuôi tép với rêu kg thôi thì bạn có thể dùng toàn bộ nền bằng nham thạch. Sẽ có lợi hơn cho tép nhất là trong trường hợp điều kiện kinh tế hạn hẹp.

tristan thích bài này.
  7. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    dạ em đã mua 2 kí nham thạch về . 10k 1 kí... còn rêu nó bán 1 bịch mắc wá... 100k lận mà cho hỏi nên dùng rêu gì ta ? ^^ còn quạt có cần hông

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Lúc trước mình có 1 hồ cubic 30, tính ra khoảng 22L nước ( trừ nền ). Nền mình dùng nham thạch & trải 2L ADA. Nuôi tép đỏ tốt, tép đẻ tốt. Dùng lọc ngoài tự chế, có thể dùng lọc thác nhưng tốt hơn là dùng lọc ngoài như lọc chế hay lọc CY - 20 trong tầm tiền. Đèn compact 18W 6h/ ngày. Bật đèn ít cho đỡ bị rêu hại :D

- Dùng toàn bô nền bằng nham thạch thì khó mà kiểm soát được PH từ 6.2 - 6.5, nên rải thêm 1 lớp ADA mỏng để kiểm soát PH, rất quan trọng.

- Rêu đen là do nóng và bật đèn quá nhiều. Rêu nên dùng là rêu java hay pelia, rẻ bền đẹp mọc nhanh. java hay pelia thì đi xin, hay chịu khó chờ 1 tháng nữa tớ cho 1 đống :D
    - Nhiệt độ nuôi tép đỏ từ 25 đến 28-29 là ok.

tristan thích bài này.
  9. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    thanks 2 anh , em đang chuẩn bị tiền :(( ^^!

10. whitelove

whitelove Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu hạn hep về tiền mình bày cách này không tốn nhiều mà hồ chất lượng dành cho nuôi tép nhen
    Bạn ra Sơn hà mua nền GEX 50k/bịch 800g,hồ bạn chơi 2 bịch 100k+2 kg nham thạch 10k nữa,về rửa nham thạch thật kỹ đến khi nào không còn ra màu nữa mới sạch,nham thạch đáy hồ,đổ GEX lên trên,xong phần nền,nuôi tép chơi đèn máng KẠOKUI 120k/4 tất 11W ok rồi,mua cách sơn hà 3 căn.Phần lọc bạn chơi Jebo 503 củng được 95k,nếu có điều kiện sắm cái lọc ngoài Resun CY20 là good cho hồ của bạn,giá 195k mua ở Cao Quí.Phần cây cối bạn nên chạy ra Thủy mộc mua cây dạng chùm như cỏ nhật...mua gáo dừa 70k có phủ rêu MOSS là ok nhất,tép khoái lắm.
    Bạn thả tép là đảm bảo 1 tháng nghẹt hồ liền,cách này là tiết kiệm mà hiệu quả mình áp dụng rất thành công,chúc bạn thành công

11. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nhân tiện cho mình hỏi luôn mình có cái hồ kích thước 50x40x16 đã nuôi tép và có nhiều rêu nền mình chỉ cho cát trắng thui không có phân, các bạn thấy có ổn không vậy cho mình ý kiến nhe lọc mình mua cái lọc bt hihihihi nhà giàu ba má keo không cho tiền mua nhiều

12. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Mùa này rêu zì chả đứt mà xúi mua rêu làm chi..@.@..

@ hoangminh18 : chơi cát trắng cũng đc nhưng rêu sẽ ko đẹp (chậm lớn) - có thể dùng phân nước những tốt nhất làm lại hồ lót chút phân nền (tùy tài chính) mà chơi thì chơi cát sỏi đen chứ cát trắng tép ko nổi

13. whitelove

whitelove Member

Thích đã nhận:
    0
    mình trả lời thêm bạn hoangminh18:
    Nuôi tép nền cát vẫn ok nhưng chậm phát triễn hơn nền phân.Điều quan trọng nhất nền cát tép có màu nhạt tím,không đẹp,bạn thử nền đen của phân sẽ thấy tép đẹp và đỏ hơn

14. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    thank nhe pro, mình nhìn tụi nó không lên màu giống mấy bạn tên diễn đàn tưởng nó bị sao thì ra là như vậy để làm thêm cái ồ khác cho mấy em vô hihihihi

15. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nếu chỉ nuôi tép Red Cherry thì KN mình hùi trc thế này:

_Nền dùng nền nham thạch trơ vẫn OK.
    _Lọc tràn hay lọc ngoài CS thấp.
    _Dùng fân nước bổ sung, bạn nên mua ở Cửa hàng của bác Lý Vũ trên đường NKKN, mình thấy xài tốt, có đầy đủ hướng dẫn liều dùng.
    _Đèn CS thấp bật 8h/ngày.
    _ rất wan trọng khi kèm 1 cây wạt máy tính cho nhiệt độ hồ luôn mát mẻ.

Nhân tiện gần nhà mình ở Q.Gò Vấp có chỗ trại Rong bán rẻ hơn giá thị trường nhiều, nếu bạn có nhu cầu thì mình cho địa chỉ đi mua, Rêu Java 1 nắm tay nó bán 25k.

Nhân tiện cho bạn 2 tấm hình minh họa độ fát triển của JavaMoss sau 3 tuần :
    Before:
    After 3 weeks :
    Chúc bạn thành công nha !

Last edited: 30/6/10
    tristan thích bài này.
  16. blue_river

blue_river Member

Thích đã nhận:
    4
    @lechau: bạn cho mình địa chỉ tiệm bán rêu đó được ko, tks

17. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @blue_river: 73/493z Huỳnh Văn Nghệ P12 Q Gò Vấp, Trại Thủy sinh Tuấn Anh, bạn có thể search google thêm infor

18. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    cho hỏi bạn có sử dụng Co2 hoăc phân nước hôk? .... mình thấy rêu mình phát triển chậm lắm !
    mình mở đèn ít hơn 8tiếng 1 ngày vì sợ cháy rêu , có Co2 ^^!...
    cho mình hỏi bạn xài phân nước loại nào và cách xài

19. Squall Leonhart

Squall Leonhart Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi ké vài vấn đề với nha.
    1. mua đá nham thạch ở Sơn Hà luôn hả mọi người? giá cả nhiu? còn chỗ nào rẻ hơn không vì mình nghe nói SH bán hơi bị mắc =.=
    2. mình mới mua 2 vĩ rêu ở Sơn Hà, giá mỗi vĩ là 45k, không nhớ tên rêu gì? ai bít nó tên gì k? nuôi nó có dễ không? vì hồ mình nhiệt độ trung bình khoảng 29-30 độ.
    3. nếu không trồng được rêu thì mình nên trồng những cây gì trong hồ tép?
    4. bạn nào có lòng tốt bán rẻ mình vài cặp tép với. mình ở sg
    5. mình có sẵn nèn jebo 6 tấc, không biết có thích hợp với hồ tép và rêu không?

mình mới tập chơi, mong các bạn đừng chém và giúp đỡ. thanks all.

20. tristan

tristan Member

Thích đã nhận:
    2
    tiệm sơn hà bán 1 vĩ rêu ricca ( xanh xanh ) 45k bạn có thể trả xún 30k mà :p
    mình mua nham thạch 10k / 1 kí :((