Anh Dũng ơi cho tôi xin hỏi và mong nhận sớm thư trả lời của Anh!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi trivngoc_80, 15/1/08.

1. trivngoc_80

trivngoc_80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Anh Dũng thân mến! cho tôi xin hỏi Anh một chút là Anh có cách nào hay có loại thuốc nào mà giúp gà được bền sức hay ko? vì con gà tôi hiện đá dàn nạp rất hay nhưng lúc gây kèo thường hay bị xuống sức rất nhanh mặt dù gà tôi hiện tại đã ăn 02 trận rồi (cân nặng của gà tôi là 2,8kg). Tôi hiện tại rất lo là nếu vào trận mà gặp chú gà khác chỉ cần tránh né ko là kể như tôi thua chắc chắn. Mong Anh sớm hồi âm tôi chân thành cảm ơn!

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Tình trạng này ko có thuốc gì giúp đc. Bạn nên cho ăn những chất bổ dưỡng như thịt bò, lươn nhỏ, rau cỏ, cà chua ... nên cho chạy bội (úp 1 con gà khác hoặc con mái ở trong bội nhỏ, úp thêm bội lớn ở ngoài cho 2 con kên với nhau) nên sổ lại mỗi tuần 1 lần, từ ít đến nhiều, đến khi nào thấy gà đá có lực thì hãy đem đá, đừng nên đá vội.

trivngoc_80 ở Cần thơ là ở chỗ nào vậy?

3. Kuan

Kuan Member

Thích đã nhận:
    0
    mình xin góp ý nha : bạn nên cho chạy bội và nên thả cho gà đi tự do cho rảng gân cốt(nhưng đừng để đạp mái)chứ nhốt một chỗ hoài gà yếu lắm.mình nghe nói có thuốc chích cho gà sung lắm.tại mình thấy người ta chích rồi.nước màu vàng.

4. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    mìng xin góp chút ý kiến, thuốc chích chỉ là tạm thời thôi, khi hết tác dụng thì gà sẽ rất mệt, có khi sẽ hư gà luôn. vì vậy cách tốt nhất là nên cho gà ăn đầy đủ dưỡng chất, thường xuyên tập thể lực cho gà như sổ, chạy bội, ...(có chút ý kiến có gì sơ sót xin bỏ qua).

5. trivngoc_80

Thích đã nhận:
    217
    Trước hết tôi xin cảm ơn các bạn rất nhiều, thuốc các bạn nói có fải là larot ko? nhưng tôi đã từng có người bạn chỉ rồi nhưng thật sự ko hiệu quả đúng như lời bạn lahantqd nói. Thực sự tôi không có nhiều thời gian chăm sóc nhiều. Các bạn có cách nào khác ko? mà cho tôi hỏi thêm kích thước của một cái bội vừa đủ để nuôi gà cho hoạt động thoải mái là bao nhiêu? Mong sớm nhận được hồi âm của các bạn!

6. trivngoc_80

Thích đã nhận:
    217
    Bạn ltdhong thân mến tôi đang ở đường Trần Hoàng Na, còn nhà bạn ở đường nào vậy?

7. trivngoc_80

Thích đã nhận:
    217
    Mà các bạn ơi giúp mình cách post hình lên, gì mình ko biết cách làm, mình sẽ post hình của chú gà mình lên để nhờ các bạn đánh giá dùm luôn!

8. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    anh nhấp vào link để biết cách post ảnh nhé http://aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=274
    thuốc tăng lực hiện tại ở Bắc dùng nhiều lắm , nhất là những trận gà độ lớn . lọ thuốc có màu vàng và vài hồ lại cho gà mấy giọt , em cũng chẳng biết thuốc đó tên là gì nữa

9. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình thấy có mấy tay "cơm gạo" mua gà dỏm về và cho uống chất kích thích, gà đá rất hăng, đụng đâu đá đó, nếu thắng độ thì tụi nó bán luôn hoặc chồng độ đá tới hư gà luôn vì đem về cũng chả làm gì. Uống thuốc tăng lực rồi thì phải cho uống hoài, nếu ko thì ko đá đc, cứ như vậy sẽ hư gà.

10. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Có một số con gà do tố chất của dòng họ nó là thể lực yếu , đá rất hay nhưng mau đừ,mệt ,khi gặp dòng, bổn gà này thì khó mà chăm sóc cho thể lực nó sung mãn như những con gà khác ,chỉ có thể cải thiện thêm 1 ít thôi chứ ko phải chăm sóc tốt , bồi dưỡng là nó có thể lực tốt giống như người ta được... nhưng nếu gà cựa thì cũng ko cần dai sức lắm ,gà có dàn nạp tốt thì vài chân là xong rồi ,có khi chỉ 1-2 chân ...vài dòng góp ý cùng anh ..! em là 1 "tơ kê" chứ ko phải sư kê nên có gì sai anh em bỏ qua cho .....!hehehehe...

11. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    gà vào bội thì ko thể hoạt động thoải mái đc. nếu muốn cho gà ở thoải mái thì bác nên làm chuồng thì tối hơn. bội chỉ giúp tiết kiệm diện tích và thuận tiện di dời mà thôi (thích họp cho những người nuôi nhiều gà), vì vậy muốn gà ở thoải mái thì nên làm chuồng là tốt nhất.

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    Lúc này chơi với sư kê ko nên có nhiều kn quá hen ...! làm chuồng theo kiểu mấy ông sư kê có ô vuông ô vuông hả lahantqd ???nền có đất nện đó hả???kekeke...

13. NguyenDinhNgoc

NguyenDinhNgoc Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng xin góp y nhé: bạn nên cho gà luyện tập thường xuyên như : chạy lồng , quần sương , tránh cho gà đạp mái

14. NguyenDinhNgoc

NguyenDinhNgoc Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ thì ko nên cho gà uống thuốc "tăng lực" như vậy sẽ hại cho gà ,mất đi phẩm chất của 1 người nuôi gà chọi,nên để cho nó tự nhiên, phải rèn luyện nó mới tốt cho nó sau này

15. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    e chỉ làm chuồng sơ sơ thôi a ơi. vì làm trên nền đất nên ko cốo nện. chỉ bao bắng lưới thôi hà!

16. trivngoc_80

Thích đã nhận:
    217
    Cảm ơn các anh em đã nhiệt tình hướng dẫn: mà các anh em cho tôi hỏi thêm nữa là ngoài cách cho ăn của anh em chỉ ra thì giờ giấc cho ăn như thế nào là hợp lý, việc cho uống nước ra sao? việc vô nghệ đỏ thì thời gian bao lâu vô 1 lần? gà tôi 2,8kg thì khẩu phần ăn thóc là bao nhiêu gram? trước khi gà đi ngủ có vô nghệ được ko? khi gà bị thương có cho uống nước được ko? khi gà bị thương thì cho uống thuốc gì là thích hợp nhất và mau lành nhất? vì tôi ko có thời gian chăm sóc chúng nhiều do trước đây 02 chú gà của tôi thuê người khác nuôi nhưng người này phải chuyển nhà nên ko nuôi chúng nữa và tôi phải mang chúng về nhà tôi nuôi nhưng những ngày gần đây xem ra chúng ko còn sung như trước và chúng bắt đầu tăng cân hơn trước nữa? tôi ko biết làm sao mong các anh em chỉ dẫn giúp dùm tôi? cảm ơn nhiều!
    Hình của 02 chú gà của tôi:
    - Chú thứ 1 ăn 02 cái
    - Chú thứ 1 ăn 04 cái

Last edited by a moderator: 25/1/08
  17. trivngoc_80

Thích đã nhận:
    217
    post lại hình em thứ 1:

18. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Gà đẹp đấy nhưng hình nhỏ quá, xem ko rõ .

19. N.HUY

N.HUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    gà nhìn đẹp đấy. hình như con bông hơi thiếu lông đuôi thì phải (hình nhỏ quá mình nhìn ko rõ nên nhạn xét như vậy, có gì ko đúng xin bạn thông cảm cho)

20. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    khi bạn cho gà ăn nên cho ăn theo cữ là tốt nhất(ăn vào giờ nhất định trong ngày),mỗi ngày nên cho ăn 2 cữ.lượng lúa thì ko nhất định phải là bao nhiêu:cho 1 ca lúa đầy vào cho gà ăn,khi thấy gà ngưng ăn là lấy lúa ra liền(cho ăn như vậy gà sẽ ko bị ngán và cũng sẽ ko quá mập gà bạn bị tăng cân có thể là do bạn để lúa trong chuồng 24/24),những con gà hơi ốm thì vài ngày nên bổ sung cho nó vài con cá bống dừa(lươn,tôm,hột vịt lộn,nhái mình đã cho ăn qua nhưng mình thấy cho ăn cá bống dừa là ok nhất:cho ăn loại này thịt gà săn chắc và ko bị mập như mấy loại kia,nhưng đừng cho ăn nhìu quá cũng ko tốt).còn về nước uống thì khỏi phải nói rùi,lúc nào trong chuồng gà cũng phải có 1 ca nước sạch cho nó chứ.
    về vấn đề vô nghệ thì ko thể nói là bao lâu vô 1 lần đc.nếu gà mập thì vô nhiều,gà đã cân đối rùi thì vô ít hơn,nhưng tuyệt đối ko đc vô nghệ cho gà khi gà còn ốm hoặc đang bị bệnh(vô như vậy có thể bạn sẽ làm hư lun con gà).vô nghệ buổi tối trước khi gà đi ngủ cũng ok tới sáng xả nghệ là vừa.chú ý là ko đc lạm dụng chuyện vô nghệ(nếu vô quá nhìu nó sẽ khiến gà của bạn bị rút hình cứng đơ như khúc gỗ và xoay trở chậm chạp==>hư lun).hoặc là khi gà mới đi đá về nếu có bị tang thì nên vô nghệ và cho cho uống thuốc(mình thì hay cho uống ampi 250mg)
    *mình thấy bạn có hỏi là tại sao gà bạn hay bị hóc khi xổ thì theo mình bạn nên tuân thủ chế độ ăn uống như mình đã nêu trên và chú ý 1 điều là:khi nuôi gà đá thì tuyệt đối ko được ẳm bồng nó nhìu quá(trừ những lúc tắm gà,vô nghệ hoặc xổ [FONT="Arial Black"[B]thời gian bàn tay ]của bạn đụng chạm vào con gà càng ít càng tốt[/B][/FONT],và bạn phải biết lúc nào nên xổ gà lúc nào ko nên(nên xổ vào những buổi sáng nắng đẹp,ấm áp và nhìn con gà thật sự sung mãn thì mới đc xổ)[/COLOR].nếu gà của bạn là gà đã có độ thì tuyệt đố ko đc xổ nhìu quá,nhấp vài cẳng là đc rùi(2 con vừa chớm vô gai thì bạn nên bắt ra)chỉ có những con gà tơ thì nên xổ tới vô gai(nhưng cũng đừng vô gai lâu quá,gà cựa mà xổ vô gai lâu để làm gì hư gà thêm).[COLOR="Red"]cứ áp dụng phương pháp nuôi như trên và lựa thời điểm con gà thật sung mãn mà xổ thì bạn sẽ thấy nó đá chân khác hẳn lúc đầu liền