anh em chỉ giúp về cách nuôi tiger

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi toannhoc, 23/11/07.

1. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình mua 40 tiger 10 blue mang về tiger chết như mưa còn blue nhẵn nhơ sống được vài con .các bác chỉ giúp làm cách nào cho tiger sống an toàn mà không bị chết.khi mua mang về mình vẫn làm theo cách trên diễn đàn cho nước từ từ cách 15 phút là cho 2,3 giọt vậy mà vẫn chết.nhiệt độ hồ là 24-25oC hồ trên 2 tháng tuổi các bác giúp 1 tay nha.khổ thân khi nhìn tiger ra đi

2. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    Mình nghỉ chắc do tép đi đường xa mới về còn yếu nên mới chết điều này là đương nhiên phải chịu thôi,chứ hồ cúa bạn đã ổn định ,nhiệt độ,cách cho tép làm quen môi trường đều ok nếu tép khỏe thì k thễ chết được,mình cũng bị đi 2ong,2tiger,và 2blue.Chán!

3. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cũng chả hiểu tụi Tiger này, mua 10 em chết hết 6 em trong khi Ong thì khỏe mạnh cả đen lẫn đỏ, mình cũng nghĩ do đi đường xa và chuyển 3 môi trường trong 3 ngày nên tèo. Thân

4. tanhb

tanhb Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác có hình Tiger k, post cho e xem với, trên diễn đàn sao toàn tep ong, rc .. đâu thấy hình tiger nào đâu

5. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    trong bài Mig29 có đăng đó bác xem đi loại tiger này khó nuôi thật mình đem về 40 nay đếm lại danh số 4/40 blue 4/15 bùn ghê luôn thích loài tiger mà nó bye bye mình thảm thương

6. laquocbao

laquocbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
  7. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc là do cách vận chuyển của bạn thui chứ hồ mà RC sống tốt thì tiger sống cũng tốt
    hix 2, 3 giọt thì thấm vào đâu~X( vậy là để cân bằng được nhiệt độ và môi trường cần đến mấy phút?????thà bạn ngâm cái bịch có tép trong 15p rùi thả thẳng vào có khi nó còn sống tốt hơn áh

8. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    toàn bỏ hẳng nguyên bịch nước vào luôn để ngoài 1 tiếng đồng hồ luôn an toàn cho tép luôn đó vậy mà chúng còn die nữa cứ mỗi tiếng trôi qua 1 em hy sinh nên bây giờ khổ tâm với chúng muốn nuôi nhưng lại khó khăn quá ko bít làm sao nuôi .mình bỏ giọt nước từ từ cho an toàn khi chúng sống trong nước cũ mà,phòng bệnh hơn chữa bệnh mà bác

9. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hix ngâm j đến 1 tiếng thía? thả nó ra khỏi bịch nhanh chừng nào tốt chừng ấy. Bạn chỉ cần 15p cho cân bằng nhiệt độ giữa 2 môi trường xong dốc bịch cho nước tràn từ từ vào thì đến ong cũng ko chit chứ đừng nói tiger

Last edited: 25/11/07
  10. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ặc vậy mà nó chết mới đau cám ơn FS nhiều toàn sẽ rút kinh nghiệm thêm lần sau

11. tanhb

tanhb Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhìn cũng đẹp quá há. cảm ơn bạn nhiều..........:x :x

12. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Khi đi mua bác nhớ mang theo một ít Java moss để bỏ trong bịch đựng tép, rêu là chỗ cho tép bám vào ít bị sốc do vận chuyển trên đường về, bác nên cầm bịch tép trên tay chứ đừng cột vào xe máy hoặc để dưới sàn xe, tốt nhất lấy thùng đựng đá nhỏ loại có quai xách, bỏ bịch tép vào thùng có cục đá nhỏ làm mát cho thùng đựng, tốt nhất là bác trộn nước đá cục nhỏ với muối ăn (làm đá lâu tan hơn), nhiệt độ trong thùng đựng 25-28 độ C là được ( lấy cái nhiệt kế dạng nhựa dẹt mỏng dán vào vách thùng để lâu lâu mở nắp thùng ra kiểm tra). Thân chào bác.

13. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thiệt wá lạ àh nha..ko hiểu sao e rinh 5 con tiger về, àm lại là đợt hàng cuối nữa chứ, còn toàn mấy e lèo tẹo vậy mà về nhà e thả vào hồ cái ào có sao đâu.....:devil: . 5 em vẫn đủ cả mặc dù đi đường mất 2h mệt mỏi, và đã có 1 e có dấu hịu chuẩn bị thiên chức làm mẹ..:laughing: .
    Có khi các pác phải coi lại trong wá trình vận chuyển như thế nào tại vì vốn dĩ nó đã đi đường xa wa wá trình vận chuyển dài nên cũng khá mệt dẫn đến 1 số e bị tèo..:sick:
    Nói chung cũng hên xui thui các pác ui........

14. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @baby: Nhiều khi mấy em lèo tèo hàng cuối vậy mà sống tốt đó bạn ơi :) Nó về đến chỗ mới, ở đó vài ngày (hàng cuối mà), bị quậy suốt ngày (vớt) mà sống được cho đến khi bạn vớt có nghĩa là sức khỏe nó OK rồi. Ai đời tép về buổi sáng mà buổi chiều giành nhau vớt ra thì tôm hùm còn không sống nổi nói chi đến tép, bạn đến sớm không nhìn thấy xác chết nằm la liệt ah :devil: Vớt tép kiểu sáng về chiều vớt thì phải chuẩn bị tin thần 5 ăn 5 thua :)

Thân,
    Kitax

15. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    muốn lấy hàng cuối lắm nhưng chỉ sợ màu sắc ko đẹp chẳng khác nào cầm tiền ném qua cửa sổ muốn mua đẹp nên toàn cẩn thận từng chi tiết một trong cách mang về và thả vào hồ nên bây giờ rút ra được thêm một số kinh nghiệm của anh em toàn cám ơn rất nhiều chắc có lẻ trong lúc mang về toàn máng nó trên cái móc giữa xe chạy gấp quá shock chúng chết .lần 2 toàn cũng đem từ từ về nhưng chết 2 thôi có lẽ mầy ngày đầu về còn mệt chưa khỏe thọc vợt vô quậy chúng quá chịu ko nổi nên chết rồi đem từ đường xa về mất sức chúng chết ko chừng

16. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332

Thế hóa ra bạn này tên là tiger à, he he hôm trước lên AG thấy bán 15 nghìn / con đẹp đẹp cũng làm 10 con về thả thử . Đang thấy chửa to tướng rồi he he

17. hòn đá

hòn đá Active Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình chúng rất nhác , nên khi đi xa bạn xin nhiều mos để chúng có nơi trú. khi về thả từ từ ào hồ, để chúng tự bơi ra. chúc bạn thành công.

18. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thì chú ý đến các thông số của nước (nhiệt độ,ph,kh.gh...) của bịch nước chứa tép mang về(nước trong hồ trử tép nơi bán) và hồ chuẩn bị thả tép vào nếu có sự chênh lệch nhiều thì thời gian "làm quen" nước lâu còn ngược lại thì mau thả tép vào hồ như vậy tép sẽ khõe hơn ~> ít hao hụt hơn