anh em cho hỏi 1 chút về độ PH

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi forever, 14/4/07.

1. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào anh em!
    Đây là lần đầu tiên tôi tham gia forum, nên có chút thắc mắc muốn hỏi. Mong anh em giúp đỡ.
    Tôi có tự thiết kế 1 cái lọc đáy = nhựa, sau đó rải 1 lớp san hô lên trên. Nước luôn có độ pH từ 8->8.5, thường thì 8.5.
    Độ pH như vậy có tốt cho cá về lâu dài hay ko? Tôi có nghe người bán cá nói độ pH cao lâu quá sẽ làm cá dễ bệnh, như vậy có đúng không?

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tùy vào loại cá mà có độ Ph thích nghi với chúng, có những loại Ph thấp (cá đĩa) Ph trung bình như cá la hán, rồng.. và 1 số ít loại cá ưa Ph cao (mình ko nhớ chủng loại)
    Độ Ph nhà bạn như vậy là quá cao đối với đại đa số các loại cá, bạn có thể thay san hô bằng sỏi trứng để giảm Ph xuống, vì san hô góp phần rất tích cực làm tăng Ph đó.
    Chúc bạn có bầy cá đẹp.

3. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn góp ý của bạn.
    Trong lúc chưa tìm mua được sỏi trứng, tôi có thể dùng thuốc giảm độ pH để thay thế chắc là cũng ok.Nhưng nếu dùng thuốc lâu dài thì có ảnh hưởng đến sức khỏe của cá không? Vấn đề này tôi có hỏi người bán cá rồi, nhưng cũng chưa có câu trả lời rõ ràng. Anh em ai biết thì giải thích giúp tôi.

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua dụng cụ đo độ PH cho cá ở đâu và giá cả thế nào vậy?

5. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thể ra ngoài tiệm bán cá mua lọ thuốc thử pH, khoảng 20k 1 chai. Sau đó về làm theo hướng dẫn là biết pH bao nhiêu.

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu có ý định giảm Ph thì cách tốt nhất là vớt hết san hô ra.
    Dung dịch làm giảm Ph chỉ có tác dụng tức thời, sau 1 khoảng thời gian nhất định ( 1 - 2h) thì độ Ph của bạn lại về vị trí cũ, tức là dung dịch giảm Ph thực ra là a xít Phosphoric sẽ bị kết tủa mất tác dụng.
    Thân

7. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghe nói fân cá và chất hưu cơ fân huỷ như thức a98n thừa làm down ph mà bạn khó thể giữ ph cao lâu đc mà

8. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nuôi LH vẫn rãi san hô trong hồ mà GHT,ko sao đâu forever.thay bằng sỏi cũng dc,nếu thay sỏi thì lựa loại nào cùng màu với cá cho nó đẹp và kích thích màu cá nữa

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ờ thì đúng vậy, cá la hán có thể nuôi nền san hô được, nhưng với Ph8.5 thì lại là vấn đề khác đó. Liệu có phù hợp nữa không.

10. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Độ PH của nước thì đơn giản thôi :
    - Nếu bạn bỏ san hô vào sẽ làm tăng độ PH của nước
    - Nếu bạn bỏ 1 cái lá bàng khô vào thì sẽ làm giản độ PH của nước và làm nước trong
    * Nói chung tùy theo mà nên bỏ thứ gì vào trong hồ .

11. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu bác sợ em cá nó nhát thì cứ để nguyên đi, từ từ nó thích nghi àh ^^, còn cái vụ cá có đẹp hơn hay ko thì em hong biết nữa ^^, nhà em cũng như anh thui, chơi san hô pH tới 9.0, cá vẫn phẻ mặc dù màu hơi xí ^^

12. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thì mình mới bỏ san hô đc 1 tuần, thấy cá vẫn tung tăng bình thường. Nhưng chắc phải vớt 1/2 san hô ra cho bớt vào cái hồ ở dưới để nuôi thêm 2 con cá bột (cá của Sếp Cty đẻ, Sếp tặng nên nuôi luôn), sau đó trộn thêm sỏi vào, như vậy yên tâm hơn.
    Mình đang tìm chỗ bán sỏi, nhưng ở Biên Hòa bán sỏi gì đâu không, nhìn chán hết muốn bỏ vào hồ. Mai chắc chạy lên SG mua ít sỏi. Ai biết chỗ nào bán sỏi trứng ở SG thì cho mình địa chỉ đến mua, khỏi mắc công chạy vòng vòng tìm.

13. duong quoc dung

duong quoc dung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn đến đường cộng hòa quận tân bình , vào cửa hàng vật liệu xây dưng mà mua , nói là sỏi tự nhiên thì người ta bán cho có 30k 1 bịch 20kg tha hồ mà trang trí hồ

14. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia sẻ

Việc dùng thuốc cho cá cũng chỉ vừa phải thôi , tại mình nuôi theo như tự nhiên sẽ tốt nhiều cho cá hơn là minh can thiệp quá nhiều , nếu như bạn muốn giảm độ Ph thì khỏi nên dùng thuốc chỉ cần cho nước bơm từ máy vào hồ là Ok rồi , khỏi cần phải cho thuốc giảm Ph làm chi cho tốn kinh phí . Chúc anh thành công.:D :D

15. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn thử lên chỗ chú Bình ở Tân Mai hoặc chú Phước ở Phúc Hải là có àh, hôm trước mình mới mua sỏi trứng chỗ chú Phước đó, 4k một kí, còn đá cuội thì 10k một bịch. Còn ở SG thì ra mấy chỗ gần sân bay TSN hoặc gần cầu calmett ấy, bên Cao quý cũng có nhưng giá hơi mắc, 6k một bịch.........

16. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chú Phước mà bạn nói hình như là tiệm cá có tên Phước gì đó, ngay gần cây cầu thì phải. Mình mua cá ở đó nên cũng biết, nhưng hôm trước đến thì ko thấy sỏi trứng đâu hết, chắc hết hàng, để mai ra lại thử xem sao. Nói chung tiệm đó bán cá rẻ, đẹp, ko chém như mấy tiệm kia chỉ tay vào con cá nào là chém đứt tay như chơi.

17. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có phải ở gần cầu suối máu kô hở bạn, mình cũng có đi ngang chổ thấy bán cá nhưng hok để ý ồa tiệm tên gì

18. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ thay nước cho hồ và đừng dùng san hô nữa. Nhớ phơi nước trước nhé, chúc bạn vui