anh em chơi cá biển tại sài gòn giúp mình phát

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi giapok, 15/8/13.

1. giapok

giapok New Member

Thích đã nhận:
    5
    tình hình là hồ cá biển của mình đã có đá sống(có tôm bò lổm nhổm trên đá lun)
    4 con sao biển
    10 con cá
    +5 khoang cổ
    +2 Domino
    +3 thia xanh

có lọc, quạt thổi luồng đầy đủ,
    test ph thì giao động từ 8.3-8.8
    độ muối đo đc là 1.025
    - vấn đề là ở chỗ này:
    + nuôi cá đc 5 ngày thì chết mất đám khoang cổ
    + 6 ngày thì chết tiếp 2 con thia xanh
    + 8 ngày thì thì chết nốt 2 con domino
    + vài ngày sau thì 2 con sao biển chết ( người bị rữa ra, có chất nhầy nhầy, mặc dù người nó vẫn còn đỏ, nhưng bị đứt đoạn)

Cuối cùng là bây h còn sống xót 1 con thia xanh, 2 con sao biển với mấy con tôm trong đá sống.
    AE có kinh nghiệm giúp đỡ mình với vụ án này với, nản quá hix hix. ra tiệm cá gặp mấy ông tướng bán cá hỏi chảnh chảnh, chả chai sẻ gì nên cũng buồn.
    - TIện đây cho mình làm quen anh, giao lưu anh em nào chơi cá biển tại sài gòn
    mình tên Giáp, sống tại Q7. đt: 0932745563 :)

ca bien xinh thích bài này.
  2. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Bể bạn setup được lâu chưa, qua chu trình vi sinh chưa, mình đoán là chưa vì cá chết hàng loạt như vậy, bể bạn nên thay khoảng 30% nước, bổ sung vi sinh và đợi thêm khoảng 1 tháng nữa trước khi thả cá mới nhé, PS vẫn phải chạy 24/7 nhé.

ca bien xinh and giapok like this.
  3. giapok

giapok New Member

Thích đã nhận:
    5
    bể minh chạy hơn 1 tuần, chưa sài ps. tính đến h là đc gần 1 tháng rùi. cá còn 1 con vẫn sống khoẻ

4. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    bể này 100% chưa chạy qua chu trình.
    Chủ thớt lại nóng vội thả 1 loạt cá vào...........bảo sao chẳng đi..................

Có lọc, quạt thổi luồng, e dự là chưa có skimmer ......nên giờ chạy lại chu trình bể mới chắc hơn tháng mới thả cá được.

ca bien xinh and lpcuong like this.
  5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Bạn nên mô tả kỹ hơn các thiết bị hiện có và quá trình làm bể như nào? Cứ hỏi sao cá chết mà không có đủ những thông tin về bể, quá trình làm thì cũng chẳng ai biết tại sao cả! Dự là đúng như linhtp272 nói.

Bạn nên tham khảo qua tài liệu ở thớt này thì sẽ hiểu tại sao nó đi: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=99516&page=1

Mà cụ thể là cái link tải tài liệu này (rất ngắn, bằng tiếng Việt luôn cho dễ hiểu) : http://www.mediafire.com/view/?sho5fvumnbnvu29

Thế đã, sau này lên chơi san hô đọc tiếp tài liệu ở phần cuối của thớt nói trên :)

6. giapok

giapok New Member

Thích đã nhận:
    5
    thank ae. Mà xem ra hình như HCM ít người chơi cá biển hay sao ấy nhỉ. thấy toàn mấy a hà nội là xung tụ

7. ca bien xinh

ca bien xinh Member

Thích đã nhận:
    1
    " ra tiệm cá gặp mấy ông tướng bán cá hỏi chảnh chảnh, chả chai sẻ gì nên cũng buồn." Mình cũng đã từng lâm vào hoàn cảnh này, từng chạy đến cửa tiệm cá cảnh ở Nguyễn Thông, từng được chủ bán hàng tư vấn mua đá sống của ổng, và cuối cùng là mất tiên ngu vì mua đá chết mà tưởng đá sống.... Buồn...

8. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Một hồ cá biển xong, bro phải thay nước, thử nước....coi NO3, NH3.....như thế nào rồi mới thả cá và san hô vào. Chứ bro tét PH thì đâu có được gì. Bây giờ bro nên thay nước, 50% . Cho Skimmer chạy, 3-4 ngày sau thay 30% nữa....rồi test nước lại. Nhớ tét NO3 và NH3.....nếu có gì cần hỏi thì qua Đảo San Hô 85D Trần Quang Diệu F13 Q3... mình giúp cho. Rồi cho bro xem một số hồ và san hô mẫu, mình tư vấn thêm để có kinh nghiệm thêm mà chơi. Ko cần bro phải mua đồ o tiệm mình, bro mua đâu cũng được, mình chỉ muốn giúp bro chơi đúng hướng để khỏi phải tiền mất tật mang, và cho ngành cá biển mình mạnh hơn. Mình ten Long. dt 0933 540 514.

mapdet, giapok, Trung_kimma and 2 others like this.
  9. nguyentieu

nguyentieu Member

Thích đã nhận:
    3
    hồ cá bạn chưa ổn định , ban có gắn skimmer chưa, nếu chưa thì nên mua đi , san hô và cá bạn nên mua thả vào từ từ , môi lần một vài con thôi, để tránh bi sốc hồ cá ,cá nước mặn khác với cá nước ngọt , bạn mới nuôi thi nên thả những loại dê nuôi, rẻ tiền trước , một vài tháng hổ cá ổn định , và bạn đã tích luỹ được một ít kinh nghiệm rồi hãy tính tiếp , nếu bạn chủ yếu nuôi san hô thì nên làm theo qui trình hướng dân trên web này ......

giapok thích bài này.
  10. giapok

giapok New Member

Thích đã nhận:
    5
    cám ơn anh em trên diễn đàn nhiều. hiện tại mình đang tính thay 100% nước đẻ chờ khoảng 2 tuần rùi loc skimmer. khả năng là No3 cao quá.^^

11. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Nêu anh thay 100% nước thì giống như làm lại từ đâu. Vậy anh có thể chụp hình hồ anh lên, để mọi người góp ý + chụp hồ lọc o dưới nữa. Hồ Lọc của anh tự làm hay nhờ người ta làm??? hồ lọc nếu làm sai thi việc để skimmer ko giúp gì được nhiều cho hồ của anh. Nước mới cho vào hồ thì nên cho skimmer ngay, vì skim có thể lấy ra những chất dơ trong hồ anh liền. Nói chung la khi hồ có nước thì skimmer phải có.

12. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    tony xin gop ti y kien nha
    nói chung cá bạn chết hoặc san hô ra đi nhiều nguyên nhân (cả 1000 lí do)
    +san hô thiếu ánh sáng cũng chết,nhiệt độ thay đổi cũng chất,không bổ sung chất và cho ăn cũng chết (bạn nên xem lại mình đã thiếu bước nào trong các cách chăm sóc)
    +cá chết 1 ko ăn,2 sóc nước,3 chết vì bị nắm,4 bị cá khác đánh vì dành lãnh thổ (bạn nên thả những loại cá hiền)
    +về nước bạn dùng muối pha thì nên kiểm tra các chất đầy đủ trong lượng cho phép,nếu dùng nước tự nhiên bạn nên mua nc mới nhập về vì sau 24h vi sinh trog nc sẽ chết(người ta gọi là nc chết,dù bạn kiểm tra no3+po4=0 hết)
    +điều kiện chạy tru chình thấp nhất là 1thag nếu bạn gấp rút tất cả các thứ sẽ ra sọt rác hết
    +các thiết bị chính trog cá biển phải có skimmer,lò khử no3+po4,tạo luồng,đèn,những việc này nhằm hạn chế nguy cơ rủi ro của bạn sẽ thấp hơn
    * mình có vài dòng chia sẽ mog đóng góp cho bạn tạo nên 1 bể cá thật tốt chúc bạn thành công

thienlongxanh thích bài này.