Anh em chọn giúp mình 1 chú chim chích choè than hót!

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi trungluc, 20/6/13.

1. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình may mắn được lựa chọn 1 trong 2 con chim chích choè than, cả 2 con đều là con đầu đàn của 2 tổ và đều là chim đực, nhưng vì chưa chơi chích choè than lần nào nên không biết chọn con nào hay hót, mong được các anh em chỉ giáo giúp, vì không chụp đựơc hình ảnh nhưng mình miêu tả khá chi tiết về 2 con chim này, mong anh em bớt chút thời gian đọc và chọn giúp mình với, mình xin chân thành cảm ơn!
    con thứ nhất: mình dài, mỏ ngắn, mỏng, đầu hơi to và đầu rất bằng, ngón chân dài, đốt ngắn, lưng phẳng.
    con thứ hai: người cũng dài, lưng hơi gù, đầu tròn và nhỏ hơn con thứ nhất 1 chút,ngón chân dài, đốt ngắn.mỏ ngắn và dày mỏ hơn con trên.
    cả 2 con nhìn cũng tương đối đẹp, vậy mong anh em giúp đỡ mình! 1 lần nữa cảm ơn anh em trên diễn đàn!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:05 PM ----------

2 con chim chích choè nay đều là chim non, đang tập bay chuyền rồi, mong các anh em ném đá thật mạnh cho...

transonghp thích bài này.
  2. chimchichnho

chimchichnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình nghĩ bạn chọn hót thì con thứ nhât1.2 con bạn tả đều ngon nhĩ,khổ thân mình.3 con toàn mái.....

3. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    đây là hình ảnh của em thứ nhất:

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:26 PM ----------

còn đây là hình ảnh của em thứ hai:

4. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    hình ảnh 1 số con chim non nữa ạ

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:00 PM ----------

5. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    chim non trống không đẹp quá à.chia bớt mình 1 con được không bạn.hjhjhj.e thứ 2 nhìn mặt ngon quá bác ơi.em thứ 2 đi bạn.mà nhìn thấy chim mỏ cũng được chứ không mõng lắm bác à.chỉ có ngắn thôi.với lại mép sâu nữa,nói tóm lại chim rất đẹp,bữa bạn tả không có hình.bữa nay nhìn hình con thứ 2 ngon hơn bác ak.em mới tập chơi gốp ý thôi nhe

6. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    Haizzz... buồn ghê, nhận được comment của bạn thì mình đã bắt em thứ nhất mất rồi, mà mỏ 2 em này ngắn thật, không biết mỏ ngắn hình tam giác có tốt không?

7. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    nhìn con thứ 2 thấy mặt lanh +mau miệng quá à.nhưng dù sao con thứ nhất cũng ngon bạn à.mà nói chọn lựa này nọ theo mình thì 1 phần do luyện tập +bẩm sinh thôi à bạn ơi.như con nít vừ inh ra có ai biết là thien tài bao giờ đâu.bạn không thấy mấy cái ông thiên tài đa số nhìn mặt hơi bị lúa lúa sao.chúc bạn có được chú chim hót hay+mau miệng nhe

8. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    buổi sáng nay đã thấy em nó ngâm rồi bạn ạ, nghe thú vị lắm, còn con thứ 2 tối quả mình cũng đã thuyết phục được chủ nhân của nó cho về ở hẳn vs mình rồi, nuôi 2 con sau này để chúng nó đấu hót. mà không biết bao lâu nữa thì chúng mới hót được bạn?

9. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    hót chuyện à.không biết CCT của quê bạn sao chứ ở đây mình mua về lúc bằng con trên hình 2 là khoảng 3-4 tiếng thả ra cho đậu lên cành cây là hót chuyện liền à.nhất là lúc trời mưa là hót chuyện suốt luôn.nhưng mà vẫn ra mái mới tức chứ :D.mà dù sao cũng chúc mừng bác đã đem e thứ 2 về nhe.rãnh Up hình 2 em cho mifnh xem với.hình đó mấy bữa nay cũng 1 tuần rồi chắc khác nhiều rồi hả bác,mấy con than non này mau lớn lắm nên vài bữa khác liền.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:26 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:17 AM ----------

còn về hót thường là thay lông xong đợt này là em nó co thể hót được rồi nhưng nghe không hay lắm.phải cho nghe file nhạc+đi học giọng nhiều nữa.cái này mình nghe mấy chú kia chỉ thôi.mà bạn nhới lựa con nào giọng thật hay hả cho học giọng nhe.chứ học nhiều giọng mà không hay thì cũng như khong à.cứ gặp Bác nào có chim hót hay là xin học giọng.con than nhà mình đang thy lôg mà cũng hótt ầm ầm nè.nhưng mà lộn rồi.à nay mai emnos biết bay bạn nhớ cắt cánh nhe bạn.đề phòng lộn.chim non mình nuôi không lộn nhưng mà con này dợt trước đổi nó bị lộn nên trị không được nè,bạn cắt cánh xấu 1 tý nhưng nay mai thay lông xong là hết với lạichim không tật lỗi nuôi nó tự tin hơn.chúc bác có 1 Singer đúng điệu

10. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    cảm ơn bạn đã chia sẻ, chiều nay mình đã cắt cánh cho cả 2 em luôn rồi, mà cắt lông cánh thế hình như là không mọc lông cánh mới được nữa trừ khi phải nhổ hết lông cánh nó đi hả bạn, mình hỏi ông chú chuyên bẫy chim thấy ông nói vậy, nếu nhổ lông thì chắc các em nó đau lắm, cắt xong mình thả ra như gà luôn, không biết sau này có bị lộn cầu nữa không bạn. 2 con chích chòe cũng đã lớn hơn nhiều rồi, hnay trời nóng quá chúng há mồm suốt nên mình kô chụp được,khi nào mình chụp hình sẽ up cho bạn xem,ak mà bạn ở tỉnh nào vậy? mình ở vĩnh phúc!

11. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    mình ở Sài Gòn bạn àk.cắt cánh xong thì tới đợt thay lông mùa này sẽ ra lại thôi không cần nhổ đâu bạn à.bạn nên tập cho chim vào lồng từ từ đi cho nó quen chứ không nay mai lớn bạn bở vào lồng nó không quen hay đâm đầu vào nan lồng lắm,dù là chim non dạng dĩ cũng vậy.giờ bạ cứ lâu lâu bỏ vào lồng cho em nó quen chứ sau nay bỏ đột ngột nó không quen nhảy loãnaj cũng dễ bi lộn nữa đó.nuôi than con không cẩn thă con lộ hết 7 con rồi.bữa nào up hình mình xem nhe

12. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    bạn ơi, mùa thay lông chim đợt đầu là tháng mấy vậy? khi chim thay lông có cần lưu ý gì không vậy? có kn gì chia sẻ cho mình ít nhé, hj...
    mình up anh 2 con chim non đã cắt cánh, bạn xem cắt như thế có ổn không? mà bạn nói là cắt cánh không phải nhổ lông mà nó vẫn mọc được làm mình thấy yên tâm hơn nhiều, cảm ơn bạn nhé. tiếc bạn ở xa quá kô anh em giao lưu thì hay biết mấy.
    con thứ nhất:
    con thứ 2:

13. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    hjhj.bạn không cần nói mình vẫn nhận ra con nào la con thứ nhất con nào thứ hai mà.cắt như bạn hơi xấu +chưa sâu lắm.đợi lớn tý nữa bạn cắt cánh chừa vài cộng ở ngoài với mấy cộng ở trong (nhìn cho đẹp đó mà)còn mấy cộng lông giữa cắt sâu vào tý(đừng tiếc)vì khoảng 1 tháng nữa là thay lông à.mà thay lông xong chắc khoảng gần tháng 9(khoảng 2 tháng mới thay xong).mùa này là chim đầu vụ đã thay lông gần xong rồi nè bạn.gán nuôi đi khoảng 1 tháng nữa khi thay lông là bọn này bắt đầu hót sổng được vài tiếng rồi.con than lộn của mình tiếc gì đâu đó.chủ cũ không để ý chứ không là chữa được rồi.giờ nó đang thay lông mà hót ghê lắm.tiếc gì đâu đó.còn nếu con mà mình nghi mái mà thành trống thì con của mình đẹp lắm.đòn dài,mỏ ngắn mỏng cứ đưng nhún xòe hoài luôn.đang hy vọng em nó.bữa nào được mình up ảnh bạn xem

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:42 PM ----------

à còn chuyện thay lông nữa.nhằm người thì nói thay lông cần trùm áo lồng +không phơi nắng.nhưng mà mình nghĩ cứ để tự nhiên cũng được.phơi nắng mình vẫn phơi nhưng buổi sáng nắng nhẹ và phơi rất ít(khoảng 2 phút lấy Vitamin D đó mà :D) như vậy chim sẽ khỏe hơn.mõi ngày tắm chim 1 lần là tốt nhất.trong giai đoạn thay lông bạn cần bổ sung nhiều mồi tươi:cào cào ,dế,hạn chế cho ăn sâu nhe bạn(dễ hư lông).mình thì có khi hết dế mình bắt thằn lằn(thạch sùng)+gián cho nó ăn.tuy gián hơi thấy ghê nhưng cho ăn mình thấy con chòe rất sung +lông bóng.khi cho ăn cám bạn cho tý trứng gà(lồng đỏ+trắng luôn) cho em nó ăn.đảm bảo chim sẽ đẹp.mà ở noài bạn không biết ntn chứ trong mình mùa này trời mưa xuống chích chòe than hay bị xù lông +khò khòe(mình nghĩ là lạnh phổi) thường không ăn cám chim mau suy.nếu gặp trường hợp này bạn nhớ chăm kỹ.nhiều người nói bị hen dùng thuốc nhưng mình nghĩ không phải vì hen bệnh phải lâu mới gọi là hen.lúc này bạn nên trùm nữa áo lồng+cho ăn sâu nhiều lên 1 tý(không biết có phải do sâu nóng làm ấm phổi không nữa)thêm dế cào cào chim khoảng 2 ngày sẽ khỏe lại.lúc đầu mới gặp trường hợp này mệt lắm vì không biết cách trị sợ chim chết:d.chúc bạn thành công.2 chú chim quá đã:D

14. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    đây là lần đầu tiên mình nuôi choè than bạn ạ, nghe anh em nói nó hót hay mà chưa tận tay nuôi nấng được em nào cả,, năm nay về quê bắt được 2 ổ, mỗi ổ được có 3 con, mình đi làm suốt không có thời gian chăm sóc phải nhờ 1 người bạn bón hộ và chia cho bạn mình 1 ổ, hôm trước mình xin lại con thứ 2 mà nó tiếc mãi, bạn ở xa quá nên không có cơ hội được giao lưu, nuôi chim non lên thấy chúng nó thuần, há miệng đòi ăn cũng thấy rất vui rồi. giờ thì cố gắng chăm sóc tốt để sớm đc nghe chúng nó hót sổng thôi, mà chim trong nam thì hót sổng nhiều hơn chim ngoài này, chắc điều kiện thời tiết trong đó tốt hơn nên tố chất của con chim cũng tốt hơn chim ngoài này, khoản này thì bạn may mắn rồi,hj... à mà con chim non của bạn ấy nghe bạn tả qua thấy dáng vẻ nó đẹp thật, bạn up ảnh em nó lên để mình ngắm em nó vs nhé. mà sao bạn vẫn chưa phân biệt được giới tính cho em nó à, tủi thân cho nó quá,hj...bạn để ý kỹ phần mỏ của nó xem, mỏ dưới nếu đen thậm hết là chim trống, màu lông cũng vậy lông đầu, cánh và lưng cũng đen không sáng màu như con mái, chúc bạn có được 1 em trống đích thực!

15. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    tại lúc mình mua con sau này ở tiệm ông chủ nói sắp hết mùa than non yếu nên không đem về nữa mà thấy hàm cũng đen nhưng đầu nhỏ mình liều mua luôn(vì nếu trống chim sẽ rất đẹp)giờ lâu lâu nó mới hót.rất ít nghe hót chuyện mà lâu lâu hót lên tiếng to lắm.bây giờ nó đã ra đầy đủ lông đuôi nên con nào cũng mỏ đen hết.điện thoại mình bị hư camera kêu ông anh sửa hoài mà làm biếng không sửa dùm mình:S.giờ mình lựa chim trống non thì 100%(mua nhằm nhiều mà) nhưng đã ra đủ lông đuôi+chuyền thì khó.tại con nào mỏ dưới cũng đen nhưng có con đầu thon con đầu vuông nên không rành được.mà thường con đầu bằng +to+vuông thì chỉ đá hót không hay mấy con đầu nhỏ mỏ ngắn hót hay mới đau chứ,bởi vậy giò phải nuôi biết đâu hên ra được thằng ku.mình để ngoài nắng thất có 1 2 cộng lông xanh đen hy vọng là Boy.nếu là Boy em sẽ khoe bác ngay :D.con Gỉl thì con nào cũng vậy.

16. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    mình đang đợi để được chiêm ngưỡng chú chim của bạn đây, mà tuổi chim càng lớn thì càng dễ phân biệt chim trống mái mà bạn. bạn chụp hình đi mình phán cho,hj...tại có ông chú ở quê chuyên đi đánh chim nên cũng học lỏm được chút ít kinh nghiệm về chim. à con chim thư 2 của mình buổi sáng hót ngâm nhiều lắm, còn con thứ 1 thì chưa thấy gì cả, con đấy khả năng theo nghiệp võ sỹ nhất, mình lại rất ghét đấm đá vì thương con chim không biết bọn võ sỹ này trình độ ca hát của nó thế nào hả bạn?

17. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    Không phải hót chuyện nhiều là sau này hot nhiều đâu bạn.à sao con thứ nhất chưa hót chuyện ta.đáng lẻ tuổi nào phai có rồi chứ.hôm qua con Lộn nó hót nguyên cả này luôn.mình tiếc quá đi.chắc khoảng 2-3 này nữa là biết tróng mái rồi bạn.mình nhổ 1 ít lông ngay ngực nó mấy bửa nay chắc sắp ra lại rồi.còn theo chim đá thì vẫn hót hay được mà cậu.nhưng chỉ có điều khi đã quen đá đấm thì khi nghe+thấy chim lạ nó cứ xong vào đòi đá chứ không đứng đấu hót như chim hót.vì thế người ta ít khi lấy chim hót đễ đá nhau.không thích đá đấm thì cứ cho 2 em nó đi học hót đi bạn.con thứ nhất cũng đẹp mà

18. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    báo cáo bác.tình hình hồi nảy ngồi buồn thì nhắm con chòe của mình.thì phát hiện chổ lông bữa trước mình nhổ đang chuẩn bị mọc và kế bên có xuầt hiện 1 cộng đã đen xì.mình nghĩ trống rồi bác à.2 bữa nữa pót cho bác xem nhe :D

19. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    chúc mừng...chúc mừng...vậy là đã có 1 em đực dựa vừa đẹp trai vừa tán gái giỏi, nhất bạn rồi đấy, nhớ up cái hình của em nó sớm cho anh em thưởng thức vẻ đẹp của nó nhé..

20. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    bác ơi.trên cổ(chổ không nhổ lông)có mấy lông màu xám nữa.sao kì thế trời.được có 1 cộng đen mà lại có cộng xám nữa.nó pede rồi bác ơi mà mái chắc thả nuôi con chuyền thôi quá.con chuyền mấy bữa nay không thấy lộn.hjx.hồi hộp quá chừng.hôm qua vui bữa nay thấy lo lo sao đó.mình sẽ cập nhật liên tục cho bác.