Anh em chú ý thức ăn có độc tố.

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi BLACKDRAGON, 26/12/07.

1. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    gởi anh em để anh em rút kinh nghiệm cho mình và nói cho người khác biết để cá chết thì thê thảm lắm.buồn quá:crying:
    anh em hảy cẩn thận với cá bảy chầu(nó gần giống với cá lia thia),anh em nào cho cá mình ăn là cá chết ngay đó ko kiệp cứu chửa đâu nhé
    hôm bửa thấy bên nhà thằng em với nhà bác nó mua cá bảy chầu ở đâu rẻ quá nên mình củng mua cho cá mình ăn thử với lại muốn đổi thức ăn cho em nó ko ngờ cho ăn được 1 ngày thì 3 em cá nhà mình đêu bệnh (nằm ngáp ngáp,trắng nhách.nằm 1 chổ)hết chỉ kịp mua thuốc chửa cho 2 con nhỏ do cho ăn ít nên qua khỏi còn em lớn 7tháng của mình ko cứu được đả quy tiên trong vòng 2 ngày rất lẹn luôn đó,chì 1 đêm là sáng đi liền
    con của thằng em củng cở hơn bàn tay,3 con ông bác củng vậy đều die trong vòng 1 ngày:crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying: :crying:

2. vitbe

vitbe Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bác, nhưng nếu bác có hình của mấy em đấy show cho ae thì tốt quá, chứ mỗi nơi lại gọi 1 tên khác nhau có khi mua phải mà không biết.
    thân!

3. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Hi. Theo mình được biết ở nông thôn miền tây, có một loại cá minh hay gọi là cá Bạc Đầu (hay cá bảy trầu) không rõ lắm do tiếng địa phương. Thì con cá này hơi giống cá lia thia, nhưng màu sắc không đẹp bằng lia thia thôi,
    Nếu đúng với loài cá bạn nói thì mình nghĩ, cá đó người ăn được cũng đâu đến nổi có nhiều độc tố là chết cá ghê vậy. Nên xem lại nguồn gốc cá bảy châu mà bạn nói, xem họ bắt từ đâu, để làm cá mồi hay lam gì?

4. Tuanhalfmoon

Tuanhalfmoon Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá lớn ăn cá bảy chầu chết

Chào bạn,

Theo mình loại cá mà bạn nghĩ là cá bảy chầu không phải là cá bảy chầu mà là 1 loại các khác tương tự.
    Vì cá bảy chầu cũng là loài giống cá lia thia đồng, thân và vẫy không có độc tố. Thức ăn của chúng cũng là các loại thủy sinh không độc tố.

Thân chào.

5. acmalata

acmalata Member

Thích đã nhận:
    0
    cá 7 chầu đâu có độc đâu bạn ơi,minh vớt cá 7 chầu trong ao cho cá minh ăn đâu có sao.

6. acmalata

acmalata Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có thể nói 7 chầu ko có đọc,khoảng 3 ngày minh với cá 7 chầu cho la hán ăn, cá vẫn khỏe mạnh,binh thường.

7. BLACKDRAGON

Thích đã nhận:
    1
    cá đó còn nhỏ nhìn như cá sim con củng có màu nhưng hơi nhạc chỉ có sọc dưa chên mình,có con nửa đuôi có màu dầu thì ko có,cá bẩy chầu lớn đuôi dài hơn cá sim một chút sống trong ao với cá sặc mình biết hồi nhỏ mình câu hoài,cá này gần gần như vậy nhưng nhỏ như cá sim con nhưng ko có màu chỉ có sọc dưa màu tím lợt lợt thôi,đuôi ,kỳ ngắn ko dài như cá bẩy chầu(tại mình mua cá nhỏ chứ lớn là nhìn biết liền àh)

8. bắc_cái

bắc_cái Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có ý kiến này,cá bảy chầu ở wê em rất nhìu nên em bít được chút ít về chúng,tuy cá bảy chầu ko phải là sinh vật mang độc tố nhưng khi khi chúng sống ở những môi trường bị ô nhiễm thì "thực phẩm bảy chầu"lại rất nguy hiểm,nó thường sống ở những nơi nước cống hay nước thải hôi thối ko hà củng giống như cá bảy màu vn hay cá bụng bự vậy đó,lúc trước ở wê em thường hớt mấy con cá như vậy cho la hán ăn kết wả cũng ko khá hơn cua pác bg mấy,tuy nhiên phòng bệnh hơn chữa bệnh các pác nhĩ,tẩy chay món ăn này là vừa,đó là ý kiến của em có j sai sót mong các pác thứ lỗi,thanks

9. BLACKDRAGON

Thích đã nhận:
    1
    cá này theo mình nghỉ chắc nó bị nhiêm độc do nguồn nước chúng sinh sống hay do người ta xịt thuốc trừ sâu xuống ao hồ mà nơi chúng ở nên cá mới độc dử vậy,anh em nào ko tin thì cứ cho ăn thì biết

10. flowerhorn_121

flowerhorn_121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    đâuy là lọai cá gây ra độc tố cho con nào ăn nó cá bảy trầu nhìn gần giống cá lia thia nhưg nó lại có nhìu màu và hai cái kỳ dài hơn nhìu so với cá lia thia