Anh em giúp dùm!!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi marine, 14/4/08.

1. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có làm một cái lọc ngoài made in Hovanten nhưng sao nước không tự chảy từ hồ vào bình lọc được mà cần phải mồi nước thì nó mới chảy, em không biết làm sao vì nếu mồi nước như vậy thì làm sao bỏ sỏi, đồ lọc gì vô được
    Đây là mô hình em đang làm theo nhưng không được:

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Lọc thì phải mua nham thạch hoặc ceramic ring chứ ai mà bỏ sỏi?
    Lọc kiểu này bạn xem lại bài đã đăng trên diễn đàn - thân mến!

3. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chỉ muốn hỏi tại sao nước không chảy được từ hồ vào trong bình lọc thôi, còn đá nham thạch thì em chưa tìm được chỗ bán, ra Nguyễn thông hỏi thì nó cứ ngơ ngơ ra, ai biết chỗ bán chỉ dùm em luôn

4. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nham thạch ra cửa hàng Vũ 201 Bùi viện Q1 khi mua nói nham thạch lọc ngoài.
    Ceramic ra tiệm Sơn Hà ở Nguyễn thông mua 15k/bịch có thể mua thay cho nham thạch luôn cũng được.
    Nước không ra kiểm tra lại toàn bộ mối nối ống, các lớp lọc (nếu xếp chặt quá cũng không được)

5. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    lọc của e cũng bị y vậy luôn, đầu vào ko vào được đầu ra chảy tít luôn, một lúc sau bể đầy còn lọc thì cạn sạch nước :)

6. 4color

4color Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Marine thân!
    Tớ thấy là bạn làm không đúng kiểu Hovaten rùi, mà làm theo kiểu của một bạn cũng có giới thiệu trên 4rum này.
    Trong trường hợp lọc của bạn, muốn nước chảy từ bể TS ra đáy bình lọc thì bạn phải làm sao mồi nước cho nó trước .
    Giống như trường hợp bạn hút nước trong hồ ra í : hoăc là dùng dụng cụ hút nước mua ngoài tiệm bán cá kiểng, cắm vào hồ rồi bóp bóp mấy cái là nước chảy ra. Hoặc là dùng đoạn ống mềm một đầu bỏ vào hồ, đầu kia dùng miệng của mình hút, khi thấy nước vào miệng thì bỏ đầu ống vào xô chứa nước.
    Vậy có nghĩa là nếu đổ nước đầy bình lọc mà không có tác động mồi nước ban đầu (để nước chảy từ bể ra bình) thì máy bơm chỉ bơm nước trong bình lọc vào bể TS, còn nước trong bể TS không thể chảy ra bình lọc được.
    Để giải quyết, mình mách bạn 1 cách là : chịu tốn vài ngàn ra tiểm bán cá cảnh mua dụng cụ hút nước (một ống nhưa trong, có một chổ phình to ra để bóp bóp). Mang về nhà cắt bỏ 2 đầu trước và sau cái phần phình to ra để bóp bóp í. Chú ý khi cắt bỏ không được cắt sát mà phải chừa đoạn ống ở 2 đầu nhá. Xen phần vừa cắt (phần phình to để bóp bóp í) vào giữa đoạn ống từ đáy bình lọc tới miệng bể.
    Sau khi làm xong, thì xếp đặt bình lọc như bạn đã làm (mực nước trong bình lọc phải thấp hơn (khoảng 1/2 ) mực nước trong bể cho chắc ăn. Ttắt điện máy bơm, không cần đổ nước vào bình lọc, mà bópbóp vào cái phần "bóp bóp" nói ở trên cho đến khi thấy nước chảy vào bình lọc. Khi thấy nước trong bình lọc ngập máy bơm thì đóng điện cho máy bơm chạy. Bảo đảm OK.
    Tuy nhiên có vài lưu ý :
    1) Lưu lượng nước chảy ra < lưu lượng nước bơm vào bể : một lúc sau, bình lọc cạn nước, máy bơm không hút nước bơm vào bể được.
    2) Lưu lượng nước chảy ra > lưu lượng nước bơm vào bể : một lúc sau, nước tràn khỏi miệngt bình lọc ra đầy nhà hic hic :crying:
    Vậy bạn phải nghỉ tới cách điểu chỉnh được lưu lượng sao cho :
    Lưu lượng nước chảy ra = lưu lượng nước bơm vào bể.
    Để giải quyết, phải làm như sau : chọn phương án 2) Lưu lượng nước chảy ra > lưu lượng nước bơm vào bể. Xen vào trước hoặc sau cái "phần phình to để bóp bóp" một val. Điều chỉnh val và canh chừng sao cho nước không tràn ra khỏi bình lọc. (không bảo đảm sau một thời gian hoạt động)
    Chú ý : Mình mách nước và lưu ý trong trường hợp bạn làm bình lọc ngoài như hình bạn đã post. Nếu làm khác đi, thì điều mình nói không chắc đúng hoặc không cần thiết, hoặc không thực hiện được ...
    Chúc bạn như ý.
    Nhưng mình vẫn khuyên bạn là nên làm theo đúng kiểu Hovaten hoặc phiên bản của HGHG.

7. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn lời hướng dẫn của anh, em sẽ làm theo hiện nay em vẫn dùng cách thủ công là lấy miệng hút để mồi nước

8. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    thực ra về nguyên tắc hai loại máy bơm kiểu này giống nhau, nhưng mình vẫn ko hiểu vì sao đối với loại máy lọc của HGHG hoặc HVT thì nguyen tác đầu tiên là bình lọc phải kín, còn cái lọc như hình trên thì lại chẳng cần đậy nắp vậy :(

9. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Vì thường lọc ngoài mọi người hay để dưới chân bể nên nếu mở nắp thì nước sẽ tràn ra ngoài theo nguyên tắc bình thông nhau (thường lượng nước vào nhiều hơn được bơm lên). Nếu bạn ko ngại có thể kê cao máy lọc HVT và HGHG lên ngang bể, rồi mở nắp ra cho mát cũng được, đảm bảo ko tràn đâu :devil:

10. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc phải đưa bình lọc ngoài lên bằng với hồ quá, để dưới bàn máy bơm lên không nổi, xém tràn mấy lần, cám ơn anh em đã chỉ dẫn

11. marine

marine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em không thể nào canh cho lượng nước vào hồ bằng với lượng nước hút ra được, lúc đưa bình lọc lên bằng với hồ thì máy bơm hút nhanh quá lọc không kịp, lúc để bình lọc xuống đất thì nước xuống sối sả máy hút không kịp=> tràn hồ. Anh em co mẹo nào không chỉ dùm em với, đang điên đầu đây, cứ nơm nớp lo hoài

12. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Không ai canh được hết, và dù có chỉnh được lúc này thì lúc khác cũng sẽ không được. Không có mẹo nào để lọc hở đặt thấp có thể làm việc ổn định lâu dài hết.

- Nếu bạn vẫn muốn dùng lọc hở thì bạn cần để miệng của nó cao bằng hoặc hơn mặt nước trong bể và chỉnh bơm sao cho lượng nước bị bơm đi nhỏ hơn lượng nước tự chảy vào lọc.
    - Nếu muốn để lọc xuống thấp thì cần làm lọc kín.