Anh em giúp mình di chuyển cái hồ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ungdungtutai, 6/9/08.

1. ungdungtutai

ungdungtutai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có cái hồ 60x40x50; sau khi ổn định rồi muốn đem đến nhà ba mẹ mình, nhưng chẳng biết di chuyển làm sao. Định rút hết nước, bắt hết cá sau đó thuê xe 3 bánh chở (quảng đường dài 20km) chẳng biết có an toàn không và có gây xáo trộn bố cục hồ đã ổn định không. Anh em giúp mình với. Hình của nó:

2. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình ko còn cách nào khác là rút gần hết nước,bắt cá ra rồi chuyển đi thôi nhưng nhớ kê đáy thật tốt và chịu khó đi chậm.nếu ko may thay đổi chút ít bố cục đành phải chỉnh sửa lại.chúc thành công tốt đẹp!

3. Tô răng hô

Tô răng hô Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    tô chưa di chuyển xa như vậy, nhưng một hai cây số thì đã có ,nên rút kiệt nước để tránh bị sóng đánh dạt cây, xô đá.lấy báo thấm nước phủ lên mặt nền nhằm mục đích giữ ẩm .đi vô tư,nhớ vừa đi vừa huýt sáo

4. duongthai

duongthai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo minh :
    bước 1: rút hết nước ra để lại một ít cho cây ko bị thiếu ẩm
    bước 2: lấy báo cũ thấm nước phủ trên toàn bộ bề mặt của cây, giúp cây ko bị mất nước
    bước 3: thuê một chiếc xe ba bánh .
    chúc bạn thành công.

5. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Thủy Tinh cũng đã chuyển bể một vài lần. Kinh nghiệm thì thấy cách của Tô Răng Hô là ổn nhất.rút kiệt nước sẽ tránh sóng xô hỏng cây hỏng đá!!!!
    Tuy nhiên theo Thủy Tinh thì ngay trước khi chuyển mới rút nước ra, và thay vì phủ báo lên thì bạn phủ bằng tấm nhựa nilon mỏng thì tốt hơn. cùng có tác dụng tránh bay hơi nước héo cây như nhau nhưng nhựa nilon sẽ dễ lấy ra còn báo khi ướt mủn ra dính vào cây lấy phiền hà lắm ( nhớ che nắng bên trên là ổn ). Với hồ 60x40x50 thì bạn có thể chở bằng xe máy là tốt rồi. kiếm tấm kê bên dưới thật chắc là ok ( mình đã chở như vậy )
    Chúc bạn thành công!
    Thân
    Thủy Tinh.

6. ungdungtutai

ungdungtutai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Tô răng Hô, Thủy tinh, SonTay99 và duongtthai. Mình sẽ thử

7. BeBeNK

BeBeNK Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Em cũng có quen 1 anh bán thủy sinh, anh ấy vẫn thường trồng bể cho khách ở cửa hàng, bao giờ khách nhìn ưng mới chuyển đến nhà cho khách. Cách vận chuyển chỉ là rút hết nước rồi cho lên xe ô tô chở đi thôi. Còn cách rút cho kiệt nước là bác lấy 1 cái chén nhỏ, ấn vào nền, chỗ nào trũng nhất ấy, sao đó cứ cho vòi vào hút, nước sẽ tự động chảy hết vào cái chén và thế là có thể hút ra gần như toàn bộ nước trong hồ