Anh em giúp mình nhé!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi HaThanhNam, 24/3/11.

1. HaThanhNam

HaThanhNam Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Chào mọi người,mình có 1 số điều cần hỏi y kiến anh em đây, mình đang muốn thử chơi cá biển, đã làm 1 bể khoảng 120l, mình chỉ định nuôi cá thôi để lấy kinh nghiệm trước nên nhờ mợi người tư vấn nhé :
    - mình đã có 1 lọc tràn 4 ngăn dài 70 cm rồi, mọi người tư vấn vật liệu lọc các ngăn nhé.
    - Nước biển tươi mua ở đâu? giá cả thế nào? nếu muốn mua loại muối pha để dùng cho tiện thì mua ở đâu và pha nước có dễ không?
    - các loại thiết bị "tối thiểu" cần thiết để nuôi cá biển thôi(theo tiêu chí ngon bổ rẻ nhé:p) hihi
    - nên nuôi loại cá biển nào cho người mới bắt đầu? và nuôi bao nhiêu con trong thể tích bể như vậy?
    Mới chỉ như vậy thôi ạ, mọi người giúp e nhé, còn gì em sẽ hỏi tiếp sau ạ :D thanks anh chị em nhiều!:x

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    đập 2 vách đi chỉ để 2 ngăn thôi. ngăn đầu để skimmer và các loại máy khác rộng khoảng 40cm, ngăn còn lại để máy bơm.
    skimmer dùng loại jebo 520 là đc rồi
    máy tạo luồng 2 chiếc 12w
    1 đèn chiếu sáng
    muối có thể mua 2 loại, 1 loại muối thái màu đen thì lên kim mã, đoạn gần giang văn minh mua
    1 loại muối trắng lên hồng hà, đoạn gần cầu long biên mua.
    cá có thể nuôi khoảng 5-6 con là vừa.
    đá sống khoảng 30kg( qua kim mã mua luôn)

HaThanhNam thích bài này.
  3. việt_nemo

việt_nemo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Tiết thật Bạn ở ngoài bắc xa quá chứ ở sài gòn thì mình đến nhà bạn setup giúp bạn luôn bảo đảm nuôi cá sống tốt luôn mà không tốn kém nhiều trang thiết bị tiết kiệm được điện năng và money . hihihih

4. chim xanh@

chim xanh@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ssngăn đầu để bông lọc,mút lọc loại khử no3,2 ngăn để san hô vụn,cuối để máy bơm lên bể chính.làm thêm máy bơm hút đáy công xuất nhỏ 20w60k.đương ống bơm lên nối vào ống tràn xuống bể lọc.Muối mua ở CH nào cũng được pha theo tỷ lệ 1kg=28l nước.Đầu tiên cho nước ngọt vào đày bể,nước ro là tốt .ko thì dùng nước máy +thêm 1 chai khử nước mới 125ml 15k .Cho hệ thống lọc chạy tuần hoàn 48h rồi mới fa muối.muối cân đúng số lượng cho vào ngăn lọc+men vi sinh+mấy con tôm bóc vỏ.Chờ cho đến ngày 20 sau kiểm tra lại độ măn rồi thả cá là được.Mới chơi làm như vậy thôi sau này có kinh nghiệm thì mới tính thêm máy lạnh lọc skimer,máy khử no3,máyco2,can xi v.v.và các loại hóa chất khác.

HaThanhNam thích bài này.
  5. HaThanhNam

HaThanhNam Active Member

Thích đã nhận:
    15
    các bác có thể cho em tên của các loại muối đang sử dụng để e biết được không ạ ?

6. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    theo e thì nếu bác có ngăn lọc gồm 4 ngăn thì bác cứ tậu luôn skimmer đi
    ngăn đầu tiên bác để skimmer, ngăn thứ hai nhét bông lọc vào đó. Ngăn thứ ba bác có rong thì dùng rong, có đá sống thì dùng đá sống, chiếu đèn vào đó một thời gian, rêu trên đá có thể sẽ giúp bác hút một số chất dơ trên bề. ngăn cuối cùng thì để bơm lên bể chính. Đó là cách làm hồ lọc của e. Đang sử dụng, cho tới nay vẫn chưa có gì trục trặc. Khoảng một tuần, bác có thể lấy bông lọc ra giặt một lần. Bởi vì bác nuôi cá không nên có thể sẽ tiết nhiều chất dơ đấy.