anh em giúp mình về rêu với

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi thienbk, 25/8/13.

1. thienbk

thienbk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    mình mới set bể đc 1 tuần nhưng có rất nhiều chấm đen trên lá , ban đầu mình cứ tưởng bụi ADA nhưng sau quan sat lại mình nghi là rêu hại , anh em giúp mình với . mình chiếu sáng 1 ngày 12 tiếng từ 6h tới 12 h từ 18h tới 00h[​IMG]

2. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

em thấy cách nhau tận 6h anh mới chiếu sáng thế là hơi lâu ạ, em chỉ bật đèn 8h/ngày chia 2 lần cách nhau 2 tiếng thôi ạ, về tối cũng k nên chiếu đèn thế, vì cho cây nó còn nghỉ :D a nên giảm bớt thời gian chiếu sáng và chia 2 lần sáng chiều thôi ạ :D

3. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    bạn thử làm theo cách này nhé, thay nước mỗi ngày từ 15-20% trong 7 ngày liên tục, giảm ánh sáng xuống, bật đèn sáng từ 8h-12h, chiều từ 14h-18h. Buổi tối thích thì bật thêm ngắm, ngắm xog tắt đi. Bạn thử cách này trong 7-10 ngày xem sao.Bị rêu hại có nhiều nguyên nhân lắm, đa số những ng mới chơi thủy sinh mà dùng ada thì đều bị rêu hại.

4. Javamoss

Javamoss Active Member

Thích đã nhận:
    65
    Á,chơi thủy sinh buổi tối bật cho đẹp nhà,ngắm hồ,mà tối ko bật thì công lao,tiền của đổ vào đó thôi dẹp ngay và lun cho khỏe

5. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Hồ mình cũng đang bị rêu chùm đen oanh tạc. Hiện mỗi ngày thay 50% nước, cắm thêm 1 đám vảy ốc nữa.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:19 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:14 PM ----------

Chuẩn đó. Chơi ts có buổi tối rảnh ngồi ngắm hồ cho thoải mái và tỉa tót cho đẹp mà kg bật đèn thì chán.
    Mình thì ngày bật đèn hơi tùm lum. sáng hôm thì 6h, hôm thì gần 8h. Trưa thì hôm 10h30, hôm tận 12h hơn mới tắt. Chiều thì 2h-3h30. Tối 5h-6h tắt. Tối 8h bật, 9h-10h tắt

6. LêTuấnAnh

LêTuấnAnh Guest

bể của a ý đang bị rêu nên giảm sáng em nghĩ giảm sáng thì nên thế thôi, còn bật tnao là quyền của mỗi ng. Tối thì bật lúc ngắm thôi xong tắt luôn ạ