anh em giúp mình với ! cá mình bị nấm ....

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi diepanh, 12/10/08.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    chả là tuần trước cá nhà mình cứ cạ cạ người xuống đáy hồ , biết bị nấm nên mình hút nước hồ ra còn phân nửa, cá mình to bằng bàn tay nuôi trong hồ cỡ 50x30x50 , mình cho cỡ hai bịch muối hột cỡ 4lạng á vào ngâm cá , nước muối đậm đặc , chừng 15phút sau , mình cho nước hồ thủy sinh vào làm loãng nước muối và cứ hút bớt nước muối ra cho loãng sau đó cho cây sưỡi vào , chỉnh nhiệt độ cho là 32 độ
    hôm nay dc hai ngày rồi , màu sắc thì lên đẹp như thường , đầu xuống thấy rõ , nhưng sao cứ nằm lì trong góc hồ , lại gần để tay vào thì nó lao ra đi tay , bỏ tay ra thì lại chui vào nằm ngay góc hơi nghiêng nghiêng nhìn cứ như chết vậy đó , cho ăn vẫn bình thường ...bơi thì kỳ trên lưng cứ giựt giựt lên , người uốn éo , nhìn ginốg như là bị vẹo xương sống á....
    anh em giúp mình với , ko biết hiện tượng đó là gì ? mình vẫn duy trì nhiệt độ hồ là 32dộ , có nên ngưng cho ăn ko ? có cách nào chữa nữa hay ko ? em có nên thay nước ko ?
    cám ơn anh em giúp dỡ ...:)

hình như em post lộn topic , mod dời sang topic phòng bệnh trị bệnh dùm em hihi , thanks

Last edited: 12/10/08
  2. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    em thì không có nhiều kinh nghiệm, nhưng theo em thì trị nấm phải trị từ từ, mấy hôm trước cá 7 màu nhà em cũng bị nấm em bắt riêng ra ngâm trong dung dịch nước muối loãng và cho thêm 1 giọt Bensol (thuốc trị nấm), tưởng phải 5 ngày sau mới khỏi (trong hướng dẫn sử dụng nó bảo) ai dè mới ngâm đc 2 lần ( em ngâm trong dung dịch qua đêm thì thay nước, cho ngâm lại tương tự) thì khỏi. Em thấy anh ngâm trong nước muối đậm đặc thì tiêu cá rồi (cá nược ngọt mà, nước lợ không biết nó chịu chưa), em nghĩ anh nên ngâm cá trong nước ngọt và cho thêm vài giọt thuốc vào kiên trì khoảng vài bữa thì nó có thể khỏi.

3. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    bạn có thể cho mình biết thuốc này mua ở đâu ? nguyễn thông chắc có bán ?

4. langtu_thoidai

langtu_thoidai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đã hết nấm chưa,nếu chưa nên làm như sau
    1/Thay 50% nước cho nước mới,muối cho 300g/100lít nước,hồ bạn khoảng 50 lít cho 150g không cho chạy lọc
    2/Dùng bensol hoặc benfot đều được,mua ở tiệm cá,có hướng dẫn sử dụng,nên cho nhiệt độ 30 thui.
    Do bạn cho nhiều muối quá nên chú cá bị đen đó.cho ăn ít thui nên cho ăn thức ăn khô.Trị khoảng 2-3ngày thay nước rùi cho muối ít lại,tiếp tục nhỏ bensol và ít hơn chút khoảng 6-7ngày chú cá sẽ khỏe thui

5. langtu_thoidai

langtu_thoidai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mà bệnh đó chưa phải là nấm đâu,nếu nấm thường xuất hiện chấm trắng trên mình cá,mình nghĩ bạn lộn rùi đó,nhưng cứ trị như vậy đi,nếu không có nấm thì cho muối ít chút thui

6. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tình trạng cá hiện tại là bị nhát,lý do là khi trị bệnh cho cá bạn làm mạnh tay quá và do môi trường nước thay đổi đột ngột cá không thich ứng kịp nên cá bị nhát,bạn nên thay toàn bộ nước, sau đó tính tỷ lệ 100g muối / 100 lít nước,tăng nhiệt ổn định 30 độ trong một thời gian tới,kết hợp các biện pháp nhằm phục hồi cho cá như: thả cá mồi, không cho ăn vài ngày,kè kiếng...nhanh hay chậm tùy theo con.Lần sau bạn nên xác định chính xác bệnh rồi hãy tiến hành chữa bệnh tránh chữa nhầm bệnh .

7. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    hôm nay mình đã thay nước cho nó , 30% hồ , rồi cho cỡ 1 ậng muối hột vào
    mà đặc biệt một là nằm ngay máy lọc , ko thì bơi thẳng đứng người trên mặt nước , khi có người chạm tay vào thì lao ra đi tay y như ko có gì vậy , khi ko có người thì vẫn vị trí cũ ... mà nó bơi có hay dựt dựt cái người , vây lưng rung rung lên , lâu lâu lại wét người xuống nền hồ ....em bây giờ băng khoăn wá chả biết làm sao , anh em nào có kinh nghiệm nếu gần nhà em wa coi dùm em , chứ nó chết em cũng chết theo luôn wá huhuhuhuh

[​IMG][/IMG]

nó hay nằm ngay máy lọc , im ru như chết, màu thì vẫn bình thường , chỉ có đầu là xuống thôi

[​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

[​IMG][/IMG]

8. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hình như em nó cũng đang bị lồi mắt nữa đó bác ơi.....cẩn thận nha bác. Chúc cá bác sớm bình phục

9. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    lồi mắt là sao vậy bạn ? hồi lúc mua đến giờ mắt nó cứ vậy :crying:

10. dotanvuong

dotanvuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tượng này la bi. lòi mắt rồi chứ ko phải nấm đâu.

11. netkery

netkery Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bionock 2 hoặc thuốc nâu ... chịu khó cắm sưởi ... sẽ ok thôi mà

12. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Diepanh:

Cá bạn bệnh y chang con cá của bạn tôi, nguyên nhân là do nước bị nhiễm bẩn, nước không xử lý tốt, bạn làm theo cách này:

- Dùng một cái lu lớn chứa nước trong đó, cho chạy máy lọc và đồng thời cho phơi nắng, sau 1 ngày là có thể sử dụng tốt.
    - Thay hết nước trong hồ ra, chỉ chừa lại 1 tấc, và cho nước mới vào thêm 1 tấc, tổng cộng là nước trong hồ cao 20 cm.
    - Cho 1 hay 2 vòi sủi oxy, không sử dụng mày lọc.
    - Cây tuýp sưởi cho nằm nghiêng xuống, và cắm sưởi ở 29 độ (tôi sợ đồ dỏm nó lên cao cá bị luộc chín đó).
    - Cho vào đấy Tetra 500 mg (2 viên)
    - Không cho ăn
    - mỗi ngày thay nước 50 %
    - Sau 3 ngày cho cá ăn cá lóc nhỏ, cho ăn tép dễ bị sình bụng
    - mỗi lấn thay nước chỉ bỏ 1 viên Tetra thôi.

Nhớ là khi thay nước, phải tắt toàn bộ thiết bị trong hồ, sau đó hãy làm.

Chúc cá bạn sớm bình phục.

Ut9