Anh em giúp với.huhu

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi quanlahan, 26/11/07.

1. quanlahan

quanlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hum trước,em có thay nước hồ cá.vì thấy nước lạnh wa nên em có cho nước nóng vào cho ấm.nhưng mà nước em pha còn khá nóng.chắc khoảng 40 độ.huhu.mấy con cá con khi thả vào bơi như bị điên loạn vậy đó.:crying: :crying: :crying: .ngày hum sau vây và đuôi tụi nó đen thui ah.hum nay vẫn chưa hết.:crying: :crying: :crying: .em lo wa.ko bit tụi nó bị sao nữa.~X( ~X( ~X( .anh em nào bit nguyên nhân và cách chữa xin giúp em với.:( :( :( .

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không chết là may cho bạn rồi cá nhỏ sức chịu đựnng yếu lắm. Bạn cứ để vài bữa nữa là cá nó hết sốc trở về trạng thái ban đầu. Đừng làm như thế nữa bạn nhé

3. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Pó tay bác này luôn, bác hay thật nghĩ ra cách làm cho nước ấm lên, nhưng tui nghĩ cách này qua nguy hiểm quá, phải dùng cây suởi để nhiệt độ lên từ từ và ta kiểm soát được còn đổ nước nóng vào thì nhiệt độ tăng đột ngột và có thể có món cá la hán luộc đó bác. còn cá bị đen có thể là do thay đổi nhiệt độ đột ngột làm cá bị nhát đó, cứ để vậy từ từ sẽ hết thôi

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thua pác rồi, hix. Mà pác yên tâm đi, cá chuyển sang đen là do nó phản ứng với nhiệt độ thay đổi, vài ngày nữa là mấy em nó lấy lại phong độ à. Pác rút nghiệm đi nhé, có mún nước ấm thì súc đại cây sưởi đi. 35k thôi mà an toàn, dùng cách của pác có ngày ...

5. kimcuong

kimcuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình co nuôi 1 con lahan mấy hôm trước niệng nó bị đen sậm lại sau đó bị sứng lên và bị loét ra ngay chổ mép gần bị sứt mép luôn. Các bạn có kinh nghiệm xin giúp minh điều trị chứ tội nghiệp nó quá ..hu hu hu...:crying:

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Thêm một điều quan trọng là Bạn chú ý khi thay nước thì nhiệt độ phải tương đương giữa nước mới và cũ

7. kimcuong

kimcuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    la hán lở miệng

Mình co nuôi 1 con lahan mấy hôm trước niệng nó bị đen sậm lại sau đó bị sứng lên và bị loét ra ngay chổ mép gần bị sứt mép luôn. Các bạn có kinh nghiệm xin giúp minh điều trị chứ tội nghiệp nó quá ..hu hu hu...:crying:

8. BeChanh

BeChanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cách nghĩ của pác qá sáng tạo và độc đáo,làm cháy các chú cá của nhà bác luôn :d .Sao bác không ra cửa hàng mua cây sưởi đi.giá khá mềm mà..

9. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn chưa bơi ngữa là may rồi chứ đừng nói đen vây với đuôi.Thiệt là bó phép cho đại ca,40độ mà thả cá con vào thì có hết đen cũng điên loạn như bạn nói,tuổi thơ dzữ dzội quá.Cứ để bình thường thời gian sẽ hết,ko thì nếu cá còn nhỏ thì cắt hết vây với đuôi đi thì cá sẽ mọc ra lại đẹp.

10. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng từ từ vài bữa coi sao !!! bác luộc cá hả 40 độ mèn ơi 35 36 là cá bị phỏng rồi bác ơi !!! cũng mừng cho bác là mấy em chưa sao !!! còn cái cây sưởi tốt nhất là bác ra nguyễn thông mua đó loại 80k xài thì khỏi chê đừng tham rẻ mà mua loại 30-40k nghe xài ko bền đc nhiều khi nó cũng khùng khùng ^^!! cá dĩa mà ko có cây sưởi thì mùa lạnh thì .......hix !!!!

11. quanlahan

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn mọi người đã góp ý.mình sẽ rút kinh nghiệm.tại hum đó ttroi72 lạnh wa.nhiệt độ nước còn có 26 độ ah.nên mình sợ wa cho nước wa tay mà wen để ý nhiệt độ.huhuhu.cho kẹo lần sau cũng ko dám nữa.cám ơn anh em đã góp ý.thanks

12. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Trời. Hôm nọ tui để nhiệt độ lên đến 33 độ tui đã hết hồn rồi. Nhiệt độ minh nghĩ tốt nhất khoảng 28 thui. Mấy hôm nay thời tiết thay đổi nhiệt độ giảm xuống còn khoảng 25 độ mình mớii bật sưởi cho lên 28. Vậy là được.

13. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn nói thế nào ấy chứ,,,nước bên ngoài 40 độ pha vào nước 26-27 độ làm cho cá bị sốc>>>vô lý quá.Nói thật,nước nóng 40 độ chỉ là hơi nóng thôi,cho tay vào ngâm trong chốc lát còn được nữa là khác.Vậy 40 độ pha vào 26-27 độ các bạn nghĩ xem nước nóng lên được bao nhiêu???Hồ cá nhà tôi 80x60x60 tôi đun cả 4 bình nước nóng sôi ở 100 độ rồi pha vào nước 27 độ mà nhiệt tăng lên cũng chẳng bao nhiêu,31-32 là quá lắm>>>cá vẫn bình thường có sao đâu!!!Ai làm thử xem : lấy 1 thùng nước khoảng 50lits để lạnh 26-27 độ rồi dùng 3 hoặc 4 ấm nước 2 lít đun sôi 100 độ rồi pha vào xem nhiệt tăng lên đc bao nhiêu biết liền

14. quanlahan

Thích đã nhận:
    0
    lưu ý bạn là.mình thay hết nước lun.chứ ko phải thêm nước vào.mình thay hết nc ttrong hồ bằng nước mới lun.nên nhiệt độ lên đến 40 độ là bình thường.:D :D :D .bởi vậy mới phải trả giá đắt.:crying: :crying: :crying: .