anh em giúp với

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi churanmap, 29/3/10.

1. churanmap

churanmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình mua 2 con ali bỏ vào hồ thủy sinh o hiểu sao nó phá dữ dội đào sới tùm lum vậy mà tui củ7a hành nó nói là nuôi đưôc trong bể thủy sinh hay là con ali nó bị cái gì. em stup hồ nhỏ 60x20x40 làm nền của lý vũ .một tuần sau cho con tì bà cánh bướm vô được dúng nửa buổi nó lật ngửa . Em nghe nói loài này rất dễ nuôi o biết cái nền có bị cái gì o nữa bây h em o dám thả con gì vô hết mà cây cối thì khỏe mạnh lên ầm ầm.

Em định mua con killi cầu vồng về thả vào o biết loài này dễ nuôi o và quan trong là nó có đào sới nền o hồ này em xài ada

2. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    ali của bác là ali gì vậy?
    Em đoán có thể do bể bác nhỏ quá. Em cũng có bể kích cỡ y như của bác luôn, chỉ dám nuôi 7 màu hoặc mún vì bọn ý nó bé tẹo mà hiền.
    Có lần em thả con bút chì với chuột gấu trúc vào. Lúc đầu không phá phách gì sau một lần thay nước tự nhiên dở chứng đi đào sới tùm lum. Hay là 2 em ali của bác bị shock do đổi bể nhỉ.Mà em đọc thấy bọn chuột với ali thích hang hốc trong đá, chắc tại bác không làm hang cho nó nên nó tự làm nhà đấy mà
    Túm lại là bể bé như vậy thì em nghĩ bác nên lựa tay gắp mắm, chọn cá cỡ nhỏ kích cỡ tối đa 5cm thui bác ạ, với cạch mặt mấy thằng thích đào bới ra

Lời khuyên của em là trước khi định mua cá gì bác hãy tìm hiểu kỹ về tập tính và đặc điểm của cá đó, chứ hơi đâu tin mấy người bán hàng, trừ khi đấy là mấy bác bán hàng trên diễn đàn nhà mình thì mới tin được hi hi

Last edited: 29/3/10
  3. churanmap

churanmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    chẳng biết nữa mà mua cả tháng nay rồi bỏ nó vô hồ rải sỏi lần nào lấp lại nó cũng bới lên mà mình thì o nở giết nó

4. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    trời ai lại giết nó. Tui nuôi cá thì tui cũng yêu cá của tui lắm hi hi. Kể ra bạn mà ở Hà Nội thì tui share cho mấy em 7 màu mà nuôi chơi nhỉ..
    Bạn nuôi cá thì phải yêu nó. Bạn đem nó đi phóng sinh đi, hoặc đem đi cho là hay nhất.