Anh em góp ý giùm dzụ này

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Giang Go, 11/10/07.

1. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,
    Mình hiện đang nuôi vài em la hán King Kamfa và KCX. Vừa rối có thử làm thức ăn xay đông lạnh cho tụi nó thì phát hiện ra một chuyện khó hiểu:
    - KCX cho ăn bị chuyển màu đen, sọc đen và đuôi bị đen. tình trang nước: tốt. Cá bằng size nhau và có miếng ngăn, hai con kình nhau liên tục, không có hiện tượng con này sợ con kia.
    - King Kamfa: vẩn bình thường, thậm chí lên màu/châu đẹp hơn.
    Công thức của thức ăn: Tôm (200gr) + tim bò (200gr) + thịt bò (200gr) + khoảng 2 muổng cá phê hột TOP nhỏ.
    Có bạn nào đã từng qua kinh nghiệm này thì giải thích giùm mình với.
    Ngày mai mình sẽ post hình 2 con để các bạn có thể so sánh.
    Cám ơn,
    Giang Gô

2. phong

phong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kcx của bạn là trống hay mái, nhìn kĩ bụgn xem có phình hơn bình thường ko?
    Mà cũng có thể do thức ăn, mìhn thấy nhiều con ăn thịt bò nó đen thui à, hồi trước mìhn có con rồng xanh, cho ăn thịt bò từ nhỏ, đầu nhú ko lên nổi, thân chắc, màu xanh đen, và kèm theo sọc đen nữa

3. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên đổi công thức lại đi như thế này thì hợp lí hơn: 500g tim bò + 200g tôm sú lột vỏ + 100g cà rốt + 100g rau xà lách + 100g lòng đỏ trứng gà + 1 củ tỏi lột vỏ xay nhuyển xay ra.
    Tiện đây cho mình hỏi các bạn làm thức ăn cho cá thì dùng chất kết dính loại gì vậy, có thể chế biến ra thành từng hột nhỏ giống như bột XO được ko.

4. TrungBanCa

TrungBanCa Banned

Thích đã nhận:
    0
    _theo mình cá bị sọc là do cá nhát thôi. Quan trọng là khi cá ăn xong có còn bị sọc không.
    nếu còn bị sọc thì bạn nên cách ly 2 con ra, có thể nó sợ con kia đấy,
    _còn vụ thức ăn tự chế biến thì mình pó tay, mình thường mua thức ăn đóng hộp sẳn thôi (cho nó tiện đó mà)

5. xxTRUNGxx

xxTRUNGxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ cá anh bị nhát thôi, chứ cá nhà em ăn bình thường đâu có sọc đâu nè.
    em củng mới chơi cá thôi, ko đúng mấy anh thông cảm

6. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thì nghỉ thịt bò hay tim bò đều kô tốt cho cá LaHan, e thấy LaHan tiêu hóa rất chặm (chặm tiêu), nếu cho ăn thịt bò thì 1 ngày cho ăn 1 lần là đủ, ngoài ra kô cho ăn gì thêm, khi Bác cho ăn thêm theo bản tính tự nhiên thì cá vẫn ăn dù vẫn còn no bụng, e đã từng thử giống Bác trong vòng 1 tháng nhưng thấy cá bị bệnh về đường ruột. Chút kinh nghiệm chia sẻ, kô bít là có gì sai, mong các Bác bỏ qua. Thân/.

7. Giang Go

Giang Go Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,
    Bận quá không vào 4R trả lời.
    Mình đã phát hiện ra tại sao:
    - Vì khi chế biến thức ăn xay, mình có bỏ vào một ít Top hạt nhỏ (cho cá con lên châu), đây chính là nguyên nhân em KCX của mình bị đen.
    - Em King Kamfa không bị đen, nhưng cho ăn mổi ngày suốt 1 tuần nay châu sáng lên rất nhiều, tuy nhiên những chổ không châu xuất hiện màu đỏ hồng và tròng mắt trắng bắt đầu chuyển qua màu đỏ hồng luôn. Mình sợ quá nên stop ngay.
    Túm lại, một tuần nên cho ăn một lần loại này thôi (để hổ trợ châu).

Bạn nào đó hỏi mình làm sao làm thành viên như thức ăn khô.. Mình chỉ xay nhuyển ra, bỏ bịch nylon ép dẹp để ngăn đá, mổi lần cho ăn thì dùng kéo cắt ra thành từnh sợi nhỏ, tùy theo size của nổi em mà cho ăn nhiều hay ít. Cách này tiện vì không sợ cá bị bịnh đường ruột, tuy nhiên thức ăn thừa tan ra trong nước làm dơ hồ, phải dùng máy lọc mạnh để lọc (32W).
    Cám ơn lời khuyên của mọi người.
    Thân,