Anh em làm ơn giúp một tay

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hiệp, 26/9/06.

1. hiệp

hiệp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà mình có một hồ trồng thủy sinh, phân thì dùng DBO. Sau khi trồng một tháng mới mua cá về. Sóc đầu đỏ mình mua về cũng ngâm thuốc trị nấm màu xanh mua 10k 1 gói nuôi cách li 5 ngày sau đó mới thả vào hồ lớn. Sau khi thả vào hồ khoảng 3 ngày, hôm qua mình về phát hiện thấy trên mình của cá có những vết chấm trắng li ti trông như sương mới đầu mình tưởng là bóng nứoc nhưng nhìn kĩ thì không phải. Mình nghỉ là cá mình đã bị nấm rồi??? Anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình cách trị bệnh này với. nếu là bị nấm thì trị cách nào là tốt nhất. Hôm trước mình cũng ngâm vài em neon vào thuốc trị nấm màu xanh đó thì chết mất vài em .:crying: :crying: :crying:
    Cảm ơn nhiều

2. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ra tiệm Thúy Phát trên đường Nguyễn Thông mua thuốc trị nấm màu xanh dương(trong lọ chứ k phải trong gói,mà hình như giá chỉ có 5k à)..khi mua bạn nhớ nói rõ là dùng cho loại cá gì nha!..còn cá neon của bạn chết chắc không phải do thuốc đâu,có thể là loại thuốc đó không dùng cho loại cá của bạn...neon của mình từng bị nấm trắng toàn thân (mình tưởng nó thành neon trắng rồi chứ) nhưng chỉ nhỏ thuốc đúng 3 ngày như trên hướng dẫn là khỏi hẳn!chúc cá bạn mau hết bệnh.