Anh em miền bắc chơi gà rừng.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi mayrau9018, 26/12/12.

1. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Tuy cũng đã có từ lâu nhưng phong trào chơi và bẫy gà rừng ở các tỉnh phía bắc không phát triển mạnh và có bài bản như những tỉnh miền trung, miền nam. Để ngày càng nhiều người thấy được vẻ đẹp, sự lôi cuốn, hấp dẫn của gà rừng cũng như nhân rộng phong trào chơi gà rừng ở khu vực phía bắc Mayrau xin mở topic này để anh em phía bắc giao lưu trao đổi kinh nghiệm nuôi dưỡng, chăm sóc, nhân giống cũng như kĩ thuật bẫy và thuần hóa gà rừng.
    Rất mong anh em ủng hộ để phong trào chơi gà rừng ở các tỉnh miền bắc ngày càng phát triển.

2. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Bắt tay vào nuôi gà rừng mấy anh em trong nhóm chọn Trung Tâm Bảo Tồn vườn quốc gia Cúc Phương làm địa chỉ đầu tiên để tìm những con gà rặt .
    Sau khi tìm hiểu về gà tai đỏ cũng như nguồn gốc số gà đang có trong trại mấy anh em quyết định rước vài cặp về nuôi và thế là chui vào chuồng gà làm tới.... :D

[video=youtube;5TLotXKF6yM]http://www.youtube.com/watch?v=5TLotXKF6yM&feature=youtube_gdata_player[/video]

3. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    hôm rồi em mới coi vtv2 phát sóng về mô hình nuôi gà tai đỏ ở rừng quốc gia cúc phương thấy hay quá, họ bán giống bao nhiêu 1 cặp vậy anh?

4. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Ở đây bán khá cao đấy bạn ạ. Hôm rùi mấy anh em mua 1 triệu một cặp gà trưởng thành, được cái ở đây toàn gà nuôi từ trứng lên nên anh em mới học chơi mang về nuôi ko lo bị die và phải thuần hóa như gà bổi.
    Qua tháng 3 trở đi khi có gà con, gà choai choai thì bán theo tháng tuổi.
    Có vài tấm hình gà mới bắt hôm rồi mình sẽ úp lên để anh em xem.

Last edited: 26/12/12
  5. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    theo em thì 1 triệu 1 cặp gà trưởng thành nuôi từ trứng lên là không mắc đâu bác ạ. Bởi vì gà nuôi từ trứng lên dù sao cũng dễ thuần hơn gà bắt ở rừng rất nhiều.có lẽ do họ bắt gà thô bạo quá làm cho gà sợ, chắc ít bữa sẽ tỉnh táo lại thôi. Em cũng đang thuần một chú tai trắng bẫy từ rừng về,hiện giờ đã gáy và đạp mái, sắp có kết quả rồi bác ạ. em thấy thuần được 1 con rừng rặt quả là khó và mất nhiều thời gian ,thường thì cũng phải qua 1 mùa lông nó mới chịu đạp mái nên chi phí nuôi cũng khá nhiều đó bác ạ

6. hgchianh

hgchianh Active Member

Thích đã nhận:
    102
    đúng vậy nếu gà nuôi từ trứng giá đó là rẻ rồi trong nam một em gà thuần được giá là vô giá, ko
    ai chịu bán cả hiiii! mình mới mua một em về biết ăn mà chưa gáy đang thuần cũng phức tạp lắm hii

7. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Ok bác. Chuồng gà rộng mênh mông nên vào bắt nó bay tới số luôn. Hi vọng tháng 3 năm tới mấy cặp bắt hôm rùi sẽ cho ra đời những chú gà rặt tai đỏ.
    Có một điều mình thấy là họ nhốt đông và có lẽ do nuôi thiếu chất nên nhiều con mổ nhau trụi lông đuôi, lông phao câu làm mất đi vẻ quyến rũ vốn có
    -
    Thế hả bác. Ngoài bắc phong trào chơi gà rừng chưa có nên ít người để ý đến vẻ đẹp của chúng.

8. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Cái chuồng này mà mang mấy bộ giò vào là đỡ tốn công đi ...chụp.hehe

Đảng Cu and mayrau9018 like this.
  9. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Ý kiến bác hay quá, nhưng liệu bọn nó có vò cho cho bộ dò rối tung rối mù lên ko nhỉ.... Có khi công gỡ dò mệt hơn chụp gà mất :D

Đảng Cu and catphien like this.
  10. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Khoe với anh em chú gà mồi mới được anh em miền nam chuyển ra đầu quân cho Mayrau .
    Mang dòng máu tai trắng miền nam xong mùa này chú ta có nhiệm vụ thu phục những con bổi tai đỏ miền bắc.

[video=youtube;TzgpAyTvTLM]http://www.youtube.com/watch?v=TzgpAyTvTLM [/video]

dong_pham and hoan-nc like this.
  11. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    bác mayrau làm lẹ quá nha. Con gà mồi này quá được luôn. Giọng gáy hay quá. Gà tơ nữa chứ, con này oánh là dính gà liền, mong có kết quã sớm, hihihi :-*:-*:-*

dong_pham, Đảng Cu and mayrau9018 like this.
  12. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Bố trí thung nhanh nhanh bác Nguyên ơi!
    Tôi là tôi nóng ruột quá cơ!

13. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Bổ sung thêm một số hình ảnh tại trang trại nuôi gà rừng

Và lựa chọn được Em hot boy nhất trại mang về nuôi chơi
    Bộ lông đẹp của hot boy

và cặp cán đẹp và mạnh mẽ...

Hiện tại Hoan-nc đang làm chuồng dự kiến hôm nay sẽ hoàn thiện.. sẽ cập nhật hình ảnh mới nữa về những chú gà rừng thuần chủng... trân trọng!

14. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Còn mấy em chân dài của nó nữa đâu bác?Chúc bác thành công

15. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Đang máu mê mà Trung, mùa này quyết tóm vài con bổi khỏi phụ công anh em trong đó nhiệt tình giúp đỡ.

Mọi thứ đã sẵn sàng, chỉ đợi bổi gáy nữa là ra quân thôi. Hôm qua Hải đi đánh cu trên Hòa Bình alo về báo là gặp nhiều gà rừng lắm. Chuẩn bị đi Hòa Bình ông nhé.

16. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Tôi cảnh báo mấy bác ở ngoài bắc nhá. Nhảy sang gà rừng rồi nghiền thì ráng chịu chứ không ai chịu thay đâu nhá. Các bậc tiền bối đã từng nói hai câu như sau :
    1/ NHững ai đã bỏ cu sang gà rừng thì cơ hội quay lại cu là rất hiếm và nếu có quay lại thì sẽ không được như trước.
    2/ Đã bẫy được con gà rừng rồi thì con gì cũng bẫy được.
    Cứ thử chơi đi rồi biết các bác, nó phê hơn cu gấp nhiều lần. Vẻ đẹp của gà rừng thì văn thơ không tả hết được đâu. He he. Thân

17. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Vậy anh còn do dự gì nữa, ra quân luôn đi, mong anh có kết quả sớm cho a/e chia vui, con gà mồi thì khỏi phải chê, 2 yếu tố gáy hay với lì. hehe . Đừng ghiền gà rừng mà bỏ gác cu nha anh . hí hí hí

dong_pham, cuvietnam and mayrau9018 like this.
  18. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685

Hi hi.... Nghe bác Lộc nói mà anh em lại camarun.
    Đã vậy chơi luôn 2 món, mỗi lẫn đi oánh mang cả gà lẫn cu , sáng sớm tém gà, trưa gỡ gạc thêm vài kèo cu.

---------- Post added at 01:30 PM ---------- Previous post was at 01:26 PM ----------

Uầy ko bỏ cu đâu, coi như chơi 2 chân, cái này hỗ trợ cho cái kia.
    Theo nguồn tin nhận đc thì gà Hòa Bình nhiều nhưng cũng chưa gáy nên đành đợi vậy.

19. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Anh em ơi thẩm định giúp mình giọng con gà này xem có chuẩn ko nhé. Mình đang định đón em nó về để tăng cường lực lượng cho mùa bẫy này.

[video]http://youtu.be/TQOqzD2ECCQ[/video]

20. minh.phamthanh

minh.phamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    cho em thăm lại thằng ku nhà em với! không biết ra đó gặp gái miền ngoài thế nào rồi! hihihi.

mayrau9018 thích bài này.