Anh em nao` biết chim bông lao ko?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi thienlong, 25/2/08.

1. thienlong

thienlong Banned

Thích đã nhận:
    0
    chim bông lao có phai la` 1 loại chào mào phải ko
    Sao em nhin` nó giống chào mào wa" mới mua 1 con
    Ko biet bông lao hót có giọng ko hay chỉ líu ríu anh em nào biết chỉ mình nha
    Ah quên nữa làm sao phân biệt trống mái ta. thanks nhiều:x:x:x

2. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chim Bông lau nằm trong họ Chào mào, có đến 8 - 9 loài Bông lau nên không biết bạn muốn hỏi về loài nào để có thể trả lời bạn được. Bạn tham khảo thêm bài ở link dưới để rõ hơn nhé.

Họ Chào mào

3. thienlong

thienlong Banned

Thích đã nhận:
    0
    CON CHIM CỦA em màu xám co cai mũ nhỏ ở cái dít của nó có 1 chùm lông màu vànng

4. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bông lau chứ ko phải bông lao đâu bạn.chim này thường có màu vàng hơi xám.hót ko đc hay cho lắm.nuôi chỉ để ngắm thôi.với lại ít ai chơi bông lau lắm.góp ý có chi ko phải bỏ quá cho em

5. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Còn này thì mình chưa thấy, không biết có ai bán không nhỉ?

6. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    con bông lau này nhà em có nhiều lắm nó hay đi cặp với nhau con trống đậu ăng ten đổ giọng ,con mái đứng bên cạnh cổ vũ hiiiiiiiii lắm con hót hay phết nhưng nói chung là giống này nuôi lâu chán lắm giọng khàn khàn kinh lắm

7. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Híc! You ở tận hải Phòng! Tìm cách bẫy đi! Mình tìm ở đất Huế không ra một con! Híc híc!

8. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nuôi bông lau chan lam pac hiền à, hồi nhỏ em nuôi rồi hot chan kinh. ko hay bằng chào mào mũ đâu ạ

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nghe nhoccan_thamlam nói thì HCN nghĩ đến một lòa chim ở quê nhà! Mình chỉ biết trong họ chào mào có 3 loại, và quê mình có được 3 loại này, có khi có nhiều hơn. Nhưng đây là một số loại mình hay thấy!
    Chào mào mủ ( ở Huế gọi là miều). Loại này đẹp, má và đít đỏ nên tường được nhiều người nuôi chơi.
    Chào mào lao (hay chào mào lau). Loại này to con hơn, trên đầu có một cái mủ nhỏ nhỏ thôi, loại này đít cũng đỏ nhưng má lại không đỏ, hót vang trời nhưng không hay.
    Chào mào rú (theo tiếng địa phương). loại này nhiều vô kể, thường hay qua nhà HCN từng đàn, loại này nhỏ con hơn chào mào mủ, lại hung hăng, thích đá, lông màu xanh đen, cũng đẹp.

==> Hình như chim bông lau của bạn nói đến là chào mào lau ở ngoài mình thì phải!
    Hi hi hi

10. lochue

lochue Member

Thích đã nhận:
    8
    Hiền cô nương ơi!
    Bông lau là mào lau đó.Ở Huế loại này nhiều lắm bạn ơi.Anh em của mình đi bẫy chim ớn nhất là "Chàng làng" nhì là "Bông cúc",ba là "bông lau" đó bạn ạ.

11. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hiền cô nương ơi, bông lau nó ko chơi với chào mào mũ má đỏ đâu,mình treo chào mào má đỏ lên mà bọn bông lau nó chỉ bay đến đậu trên nóc nhà mà ko thèm đếm xỉa gì đến tức thế chứ lị