Anh em nào có kinh nghiệm trận mạc giúp em với

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi utlinh, 29/12/10.

1. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    em nuôi 1em than mà rận mạc nhiều quá em kg biết làm cách nào cho hết xin các bác giúp dùm cảm ơn nhiều

2. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Vấn đề này đã có rất nhiều bài đề cập tới, chịu khó tìm đi thôi. Mình nhớ lúc trước có bạn trên diễn đàn hướng dẫn dùng lá mằn tưới vò nát lót vào đáy lồng, bạn ở Resort nếu không có bán lá mằn tưới thì vào google tìm thuốc xịt Hantox như chị GC hướng dẫn cũng rất OK.

3. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào utlinh ! Nuôi CCT & CCL rất hay bị rận, mạt làm cho các Chú Chim luôn ngứa ngáy, khó chịu => Chim rất khó căng lửa. Vừa rồi Mình có thấy 1 Bạn trên diễn đàn chỉ dẫn mà Mình thấy rất đơn giản và hiệu quả ! Đó là dầu gió xanh. Khi cho Chim tắm. Bạn dùng đầu ngón tay thấm khoảng 3,4 giọt dầu gió xanh sau đó nhúng vào thau nước rồi cho Chim tắm. Còn lồng Chim Bạn tháo đáy lồng ra lau chùi sạch sẽ sau đó lấy một miếng bông gòn nhúng ướt với dầu gió xanh rồi chùi vào các kẽ lồng và mặt trên của đáy lồng. Bạn thực hiện khảng 2 đến 3 lần mỗi lần cách nhau khoảng 1 tuần là hết sạch ( Mình đã thử nghiệm và thấy rất hiệu quả ) Chúc Bạn thành công.:applause::applause::applause:

bachua and utlinh like this.
  4. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Còn một cách nữa vô cùng hữu hiệu , bạn vặt sạch lông của nó thì chắc chắn sẽ hết rận mạt .=))=))

5. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Cứ cho tắm nước và tắm nắng : thường xuyên, vừa đủ, đúng tầm. Chỉ có 3 chữ đó thôi

6. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    khi chim đả bị rận mạt , muốn ri dứt điểm ta phai vừa trị cho chim và trị luôn cái lồng nhốt chúng .rất đơn giản bạn ra hiệu thuốc của gia súc mua một lọ thuốc trị ve chó vê nhà pha với nước theo hướng dẩn . một phần tắm cho chim phần còn lại quét vào lồng nhất là cái khe ở dưới mâm lông .bạn vệ sinh và tắm chim từ 3 đến 4 lần là hết sạch . sau nay hằng tháng ta phải cho chúng tắm nước muối pha loảng 10\100 dể ngừa bệnh

utlinh thích bài này.
  7. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Binyt thích bài này.
  8. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    cảm ơn các anh đã giúp em mấy hôm giờ em buồn quá trời

9. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    * utlinh: có con Than chọi hay, sáng nào ra cội anh cũng thấy em mặt mũi tươi rói chứ có thấy rầu đâu :).

10. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    theo em trị rận ở lồng thì dùng dầu gió cũng ổn, không bác lấy bình xịt muỗi ra xịt, cách 2 ngày xịt 1 lần xong để bay mùi khoảng 1 tiếng rồi cho chim vào.
    Cái chính là bác phải xử chúng nó ở cái áo lồng, áo lồng của chim bị rận thì đầy trứng vs rận, bác làm thau nước sôi già rồi nhúng áo lồng vào, phơi khô, rồi lại nhúng phát nữa cho chắc.
    Chim thì tắm nước muối loãng buổi sáng thì buổi chiều cho tắm lại bằng nước ấm sạch. 2 ngày 1 lần. trong lúc tắm thì xịt thuốc muỗi.
    chắc sau 1 2 tuần là sạch bong :D

11. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
  12. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    hôm bửa giờ em vê bắc bình rồi dạo nay chim cò ở trong dó sao rồi anh

13. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    cứ lấy 1 thau nước tắm nhỏ vào 3 giọt dầu xanh, cho chim tắm, lồng và bố dọn sạch, dùng thuốc xịt muỗi xịt cho ướt đáy lồng. cẩn thận mấy chỗ kín tụi nó hay núp, sau đó để đó 15' rồi đem ra fơi nắng 30' cho khô rồi cho chim vào,làm chừng 3 lần là hết thôi