anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp nhiệt tình

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tonyte, 18/11/08.

1. tonyte

tonyte Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là lính mới chưa chơi bể thủy sinh lần nào,xin anh em chỉ dùm cần chuẩn bị những gì.cái nào mua cái nào ở nhà tự lam xin anh em chỉ dẫn nếu có hình minh họa càng tốt.mình xin chân thành cảm ơn.

2. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=32468 Bác vào đây sẽ có đầy đủ mọi thông tin bác cần, nghiền ngẫm và tham khảo thêm các topic khác bác sẽ sớm có hồ ưng ý thôi. Chúc bác thành công.
    Em xin kể sơ sơ để bác hình dung được 1 số cái cần:
    Bể: Cỡ tốt nhất cho người mới là chiều dài 50-60cm, rộng: 25-40cm, cao: 25-40cm.
    Lọc: Lọc ngoài, bác có thể tự chế theo kiểu lọc Hovanten, trên diễn đàn có rất nhiều bài viết về loại lọc này, hoặc mua lọc ngoài của các hãng nổi tiếng.
    Đèn: Tuỳ theo thể tích bể mà mua đèn và bóng đèn cho phù hợp, có thể chế máng đèn như trên diễn đàn.
    Nền: Nên có nham thạch lót phía dưới nền để làm chỗ cho vi sinh ẩn nấp, phân nền thì cũng có nhiều loại, để tiết kiệm bác nên tham khảo thêm trên diễn đàn. Tốt nhất nên dùng phân nền ADA cho an toàn.
    CO2: Cái này cũng có thể tự chế bằng công thức có sẵn : 6 thìa bột mì, 3 thìa đường, 3 cục men rượu = 2/3 chai 1,5l. Hoặc mua hệ thống Bình CO2
    Ngoài ra còn sưởi và hệ thống làm lạnh nước thì em nghĩ là chưa cần :( ^^

Chúc bác thành công!

3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Sword tư vấn thế là khá đầy đủ rồi! Có j to tonyte phải tham khảo thêm! bắt đầu ai chả vậy!
    Nhưng món này phải xem lại! Sắp lạnh rồi mà Sword! Ko sưởi ko được đâu!

4. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác ý ở Bình Dương :p Chắc không lạnh như ở Hà Nội đâu nhỉ? Mà thực ra em đang lo lắm bác haicu? ạ, trong nhà em thì mùa đông lại ấm lắm, nếu mà được lạnh thì đã tốt :(