Anh em nào đã nuôi đẻ thành công vào trao đổi kinh nghiệm nha !

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi Thinh_DL, 7/10/14.

1. Thinh_DL

Thinh_DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Em đã nuôi đẻ được 4 lứa chim. Cha thổ đồng ít bài bản kèm bo , mẹ đồng 2 hậu ra được 2 trống thổ rặc 2 hậu gáy to tiếng và 2 trống giọng đồng! Chim con hiện nay đã được 2 mùa lông . Chim con em đã tặng bạn bè hết và những chú này đã được ra dợt rừng rất nhiều lần, chim ngoài cây thì ép chim rất tốt, có phóng rước nhưng chim nhập cây thì gù khoảng 10 sạc rồi nhoi lồng, nhoi chán đứng rỉa lông! Nói chung là chưa em nào ra rừng có nước bắt tốt cả.
    4 con cu em đúc đẻ ra thì em nào ở nhà hoặc sách sang nhà khác cũng đấu gáy gù như điện. Nhưng mục đích của em ghép chim là để bảo tồn và tạo ra những em mồi tốt (theo em nghĩ chỉ làm mồi đất hoặc dây đánh trần) vậy em lập topic này để ae vào đóng góp ý kiến xây dựng chủ đề đúc cu mồi khà khà và nhất là ae nào đã có cu ghép đẻ ra mồi thi chia sẻ với ae.
    Em mới thay trống khác, trống hiện tại của em gáy thổ sấm, bài bản dày phóng rước kèm đôi kèm ba tốc độ và gù hậu khá! Và em nó cũng đã cho ra đời lứa đầu tiên (chim đã nở 6 ngày) cũng phải cả 2 năm nữa mới biết f1 ra sao hic! Em dự tính ghép thêm 1 lứa nữa rồi mới tách thổ kèm ra đi gác!
    Dạo này bổi hay khan hiếm quá các bác ạ! Đi mòn mấy vỏ xe, đổ biết bao can xăng mà không gặp bổi ưng ý nên đành lập nhà máy sản xuất cu đồng thời góp phần vô cùng nhỏ bé chung tay vào việc bảo tồn GEN cu gáy quý đang đứng trước bờ vực tuyệt chủng! Cứ nghĩ đến tương lai 10 năm nữa không còn nơi gác cu lòng lại buồn các bác ạ!

2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đẻ rùi cũng đi gác dc sao...thứ này nó nhớ vợ nhớ con thì thui rùi bác ơi...ghép cho vui thì dc chứ khoản đẻ này để ra mồi thì bó cẳng...thứ nhất chim rừng gần nhà phải còn thì con non lớn lên may ra không thì nó vẫn ngu ngơ mãi và làm mồi cũng tầm vài vụ là sa cầu nặng, phải có trống mái tốt mới dc mà tốt thì nó rất rất khó đẻ khó đủ thứ, còn mấy con cùi chuối thì đẻ hở gim luôn=)), chém gió cho vui bác đừng giận nhe,...em nghĩ cái gì cũng có kỳ tích cả.thân mến

Last edited: 7/10/14
  3. Thinh_DL

Thích đã nhận:
    1,494
    Cám bác phiomon đã chia sẻ! Em nghĩ chim ghép đẻ ra Chỉ là khách thì sương! Không lẽ đúc chim chỉ dừng lại ở bảo tồn giọng và nước chơi thôi sao ? Em có nghĩ dự án nuôi đẻ theo kiểu tự nhiên, môi trường đẻ thật rộng (vài ha khà khà) có cạnh tranh về thức ăn la lãnh thổ gái gú thì mới ra mồi được bác nhỉ ?

4. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Trong giới anh em chơi cu mồi nói riêng mà các loại chim rừng khác nói chung. Nếu ai cũng có được cái đam mê tìm tòi, có điều kiện thử nghiệm và nhất là có cái trăn trở, ưu tư như bác Thinh_DL thì tương lai của một cái thú chơi tao nhã như gác cu chắc cũng không đến nước bi đát các bác nhỉ.

Em thì cũng rất khoái mấy cái khoản thậm thụt xem chim đẻ, lo lắng lúc chim ấp, rồi lại vỡ òa khi thấy những mầm sống mới chào đời...Nhưng tiếc cái là vẫn chưa có điều kiện nhiều nên sẽ chỉ đứng ngoài tham quan và cổ vũ cho " dự án " của bác Thịnh, mong bác sẽ gặp nhiều thuận lợi và niềm vui với " dự án " nho nhỏ của mình.

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em nghĩ chuyện con cu cũng chẳng khá hơn con mòng chóp mào...nó sẽ mất chất chỉ còn ae ta ra bãi dợt cu chém gió hichic

6. Thinh_DL

Thích đã nhận:
    1,494
    Tương lai là ae cu thủ mang chim ra rừng nghe mồi đấu rồi GÁC CHAI chứ không còn được cái cảm giác gác cu nữa đâu cụ HOCTRO MECU. Và cụ PHIONOM nhỉ

7. Thinh_DL

Thích đã nhận:
    1,494
    Thông báo với các bác là hôm rồi uống cafe với người bạn thì biểt 1 tin rất vui là con thổ 2 hậu tốt tiếng mà em đúc đẻ tới nay đã đổ 3 mùa lông đã bắt 6 bổi trong tà nung! con này em tặng 1 người bạn , người bạn này lại đem đổi nó lấy 1 con mồi 3 hậu lỡ cho 1 người trong tà nung. giờ anh bạn trong tà nung đã đưa em nó bắt bổi thật là 1 tin rất vui với em! vậy là nuôi đẻ vẫn có hy vọng! ăn thua là tố chất con chim và nước nuôi , nước dợt.......

8. cugay.sg

cugay.sg Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình nuôi chim sinh sản cũng được nhiều lứa đẻ rồi.nhà có một đôi sinh sản được 1 năm và mới ghép thêm được một đôi nữa.do nhà chật quá nên ko nuôi được mấy con chim non lên thành chim mồi bao giờ.nhưng ngày trước mình được tặng một con chim cu đực được nuôi từ nhỏ tới khi nó nổi lên xa cầu máy cánh nằm thúc thì mình thấy nó cũng được 70% của con chim mồi cũng gáy gọi,thúc,gù,nhưng ko có phóng,kèm....và thể lực yếu hơn chim ngoài thiên nhiên nhưng rất thích đánh nhau khi sát lồng chim khác.ở nhà thì gáy rất tốt nhưng ra đồng thì sợ,cái này có thể khắc phục được...nói tóm lại với tình hình chim bổi như hiện nay nếu đi đánh quanh quanh ko đi vào những nơi ít người đánh thì mồi tốt cũng khó bắt chim.còn với những con non nuôi lên nếu ở những vùng nhiều chim ít người bẫy chim bổi chưa bị bể mồi thì vẫn bắt bổi như thường.đôi dòng chia sẻ cùng các bạn mê chim cu có gi sai các bạn bổ sung.hôm nào rảnh mình gửi hình chim cu sinh sản của mình cho các bạn ngắm...

ancugay and Thinh_DL like this.
  9. Thinh_DL

Thích đã nhận:
    1,494
    Mấy cặp đẻ của bác ra con tốt ko? Up hình cho anh em xem với!

ancugay thích bài này.
  10. cugay.sg

cugay.sg Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình chưa up hình lên trang này lần nào.bạn nào biết chỉ mình với để mình up hình cho các bạn ngắm chim cu sinh sản.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:18 PM ----------

Có ai biết cách up hình thì chỉ mình với nha.để mình up cu gáy đẻ của mình cho các bạn xem tham khảo.

Thinh_DL and ancugay like this.
  11. bambangbing

bambangbing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,598
    Bác online được thì vào đương link sau đây, diễn đàn có nhìu cách up hình lắm :

http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=274

Kg thì bác ra goole search cách up hình lên diễn đàn. Hiện tại thì chỉ có up lên trang khác rồi kéo qua đây hiện lên thôi. Em mấy cụ mode bảo sắp tới sẽ có up trực tiếp lên diễn đàn luôn, như vậy dễ cho các bác ngại về vi tính hơn.

Quay trở lại cách up hình với diễn đàn hiện tại, bác up hình lên các trang gian tiếp rồi kéo về. Mọi người hay dùng trang photobucket.com, em thì dùng flickr.com. Bác chọn cái nào tùy bác nha !

Last edited: 13/11/14
    cugay.sg and hoctro_mechim like this.
  12. cugay.sg

cugay.sg Active Member

Thích đã nhận:
    14