Anh em nuôi cá La Hán cần chú ý!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi biquangphuc, 22/11/07.

1. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Trung tâm Dự Báo Khí Tượng Thủy Văn Trung Ương dự báo: trong 24h tới bão Hagibis di chuyển chủ yếu theo hướng Tây (hướng vào Vũng Tàu), mỗi giờ đi được khoảng 10Km và còn có khả năng mạnh thêm.

Dự báo của Trung tâm Cảnh Báo Bão Chung Hải Quân Mỹ cho thấy chiều tối mai 23/11, bão Hagibis bắt đầu ảnh hưởng trức tiếp đến Nam Trung Bộ và Nam Bộ.

=> Tình hình bão sắp ập tới, đăng bài này nhắc nhở anh em cẩn thận bị đau ốm khi trở trời và ko quên trông chừng nhiệt độ hồ cá. Ai chưa có cây sưởi thì nên đi mua ngay, ai có rồi thì cũng ngó chừng nhiệt độ trong hồ kẻo nước lạnh quá cá xuống đầu :)

Kinh nghiệm bản thân:
    - Nhiều bạn cứ sợ cắm cây sưởi liên tục sẽ hao điện. Nhưng thật ra, nếu bạn chỉ cắm khi thấy nhiệt độ xuống thấp, thì cây sưởi sẽ phải làm việc liên tục cho đến khi nhiệt độ trong hồ đạt mức cần thiết để nó tự động tắt, và khoảng thời gian để đạt mức cần thiết này là khá lâu => hao điện!!!
    _ Nếu bạn cắm liên tục thì hồ cá sẽ luôn giữ ở một nhiệt độ nhất định nào đó mà bạn điều chỉnh trên cây sưởi. Bạn đừng nghĩ cây sưởi sẽ chạy liên tục. Ban đầu khi cắm vào cây sưởi sẽ phải chạy liên tục như khi bạn thấy nhiệt độ thấp rồi mới cắm điện, đến khi nước trong hồ đạt mức cần thiết thì cây sưởi sẽ tự động tắt, và từ đó trở đi chỉ khi nhiệt độ giảm thì cây sưởi mới chạy. Điều này ít khi xảy ra vì thể tích nước trong hồ khá lớn, từ 200l~250l tùy hồ, nên nhiệt độ sẽ luôn ổn định và chỉ giảm nhẹ khi về đêm hoặc thời tiết thay đổi => cây sưởi ko phải chạy nhiều => đỡ tốn điện.
    _ Một vấn đề khác được nhiều bạn nói tới, đó là nhiệt độ trong hồ ko bao giờ bằng mức đã chỉnh trên cây sưởi. Để khắc phục tình trạng này mình đã thử nghiệm cắm liên tục cây sưởi 24/24 trong 3 ngày với 3 mức chỉnh khác nhau (cây sưởi hiệu RS508-E , 300W, giá 30k):
    - Ngày thứ nhất chỉnh mức 24 thì nhiệt độ trong hồ khoảng 26~27 độ
    - Ngày thứ hai chỉnh mức 26 thì nhiệt độ trong hồ khoảng 28~29 độ
    - Ngày thứ ba chỉnh mức 28 thì nhiệt độ trong hồ trên 30 độ
    => Nhiệt độ trong hồ sẽ cao hơn khoảng 2 độ so với con số chỉnh trên cây sưởi.
    _ Hiện nay mình đang thử nghiệm ở mức giữa 24 và 26 và để liên tục vài ngày xem có tăng nhiệt độ lên ko, vì những thử nghiệm trên chỉ cắm điện liên tục 1 một ngày, mình sợ để mức 26 có khi nó lên 30 độ hoặc hơn.

Vài ý kiến nhỏ đóng góp cho forum, anh em nào biết nhiều hơn xin chỉ giáo :)

Last edited: 22/11/07
  2. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo tôi thì không phải cái sưởi nào cũng cho nhiệt độ hồ cao hơn 2 độ so với số ở cây sưởi đâu. Bạn thử 1 số loại sưởi khác xem, có cái còn cho nhiệt độ hồ thấp hơn so với chỉ số ở cây sưởi ý chứ !

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    thi vậy nên em mới ghi là em xài cây sưởi hiệu RS508-E 300W :) Ai xài hiệu này có thể lưu ý mấy điều đó :)

4. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ ko nên cắm sưởi liên tục, có cắm thì cắm lúc nào nhiệt độ xuống thấp hoặc về đêm thôi. Cá đã quen với môi trường quá ổn định chẳng hạn luôn là 28 vậy khi lúc mất điện thì làm thế nào :D em nghĩ để chũng chịu lạnh 1 chút cũng tốt, cho nó rèn luyện :D

5. chimcong30

chimcong30 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tui nghĩ nên cắm cây sưởi về đêm là ok nhất, thường thì ban đêm thời tiết lạnh nhất là vào múa này.

6. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn các bác đã cảnh báo cho mọi ngừoi. hi vọng nhà nào để cá lạnh thì mở sưởi không thì....?

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    để sưởi ban đêm ko cũng dc nhưng chú ý mức điều chỉnh, ko thì sáng ngủ dậy có món cá luộc :D

8. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Rút kinh nghiệm trước đây của mình, các bạn nên ktra bằng cách cho cây sưởi hoạt động liên tục 24 giờ xem nhiệt độ cây sưởi điều chỉnh có bằng với nhiệt độ của hồ hay kg (Vì còn tùy thuộc vào công suất cây sưởi và thể tích nước hồ). Nếu thấy ổn định thì mới dùng biện pháp cắn suốt đêm. Nếu kg thì. . . buồn lắm đó. Mình sử dụng rất nhiều loại cây sưởi nhưng hình như loại có nút điều chỉnh bên ngoài tuy có hơi cồng kềnh nhưng an toàn và chính xác hơn cá.

9. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Nếu sử dụng loại sưởi của RS thì có thể chỉnh theo cách mình nói trên :)

10. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hồi sáng này mình nhìn vào nhiệt độ hồ cá nhà mình nhiệt độ nó suống quá chùi luôn còn có 25 độ à thường thì tới 29->31 độ lận và nhà mình thì ko có cây sưởi.Và cho mình hỏi giá cây sưởi rẻ nhất là bao nhiu vậy và có chất lượng ko .Xin cám ơn

11. Hoang Nguyen

Hoang Nguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình sài cây sưởi hiệu SOBO nhiệt độ lúc nào cũng thấp hơn 2,3 độ. Không biết có lúc nào nó trở chứng cao hơn k nữa

12. 321577

321577 Guest

oh oh cảm ơn bác Bi nha! Hôm nay đọc mới để ý! E cắm sưởi nguyên ngày luôn! Nhiệt độ ổn định 28-29 độ.

13. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Làm gì thì làm cũng ngó chừng nha bạn :) Cắm 24/24 điên điên nó tăng độ là mệt à :laughing:

Đã mua sười thì bạn nên chọn loại 300W, đừng mua 200W, bạn nên mua cây sưởi hiệu RS (RiSheng) cho dễ xài, giá 30k.

14. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mỗi loại khác nhau nhiệt độ ko dồng đều nhu pác nói đâu .mình thử rồi hai máy khác nhau 1 cái em dể 26 thì nó lên 30
    còn cái kia em dể 28 thì nó cũng lên 30
    còn bạn báo bão vào vung tàu thì sai rồi
    mình là thành viên nhưng mình cũng là thành viên của thành phố vũng tàu .700 đường 30 tháng 4 ;dt 064848083;dd 0933939886
    bão chĩ vào khánh hòa thôi .

15. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Bão đã chuyển huớng di chuyển về huớng Đông (huớng xa ra khỏi bờ biển VN) => 2 ngày nay hok còn lạnh :( => hok đã :crying:

16. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    biquangphuc nói hoàn toàn chính xác,tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến cắm sưởi liên tục đỡ tốn điện và nhiệt độ nc luôn cao hơn 2độ so với nhiệt độ sưởi.Cây sưởi có chế độ auto nên ko phải cứ cắm điện là tốn điện như các bạn tưởng.La hán có thể chịu nhiệt độ nước lên đến 32độ nên để sưởi 28-29độ là vừa.

17. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    mình chỉ nói đối với laọi sưởi mà mình sử dụng, còn các loại khác mình hok bít à nha :D

18. flowerhorn_121

flowerhorn_121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    các bác cho em hỏi cái loại máy sưởi bằng inox 300w bán ngoài nguyễn thông 80k/cái có tốt ko ạ

19. vnvnvn

vnvnvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em nên chọn mua loại sưởi nào cho hồ 50x30x30 ( dài ,rộng , cao) vậy mấy huynmh

20. vnvnvn

vnvnvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ai bít thì trả lời cho đệ
    bằng nick ya hô cũng dc
    :luongtieuphung_040892