Anh em tư vấn dùm dòng chim finch mới này!

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi khuyentrang, 5/4/13.

1. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    phuocthanhcf and Khoa.nguyen like this.
  2. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mua liền bác ơi nếu co kinh phí,mà chỉ có 3 con ko bik có đủ cặp ko,mà nghe nói loài này khó sinh sản phải có aviary rậm rạp và mát tay nữa
    mình thấy bên ông Hiếu bán goldfinch 35 mil/cặp đó

3. thanhluannguyen

thanhluannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Dòng chim này khó kiếm ở VN lắm b. A tathan (Triết Võ) cũng đang tìm loại này mà chưa được, ảnh tính nhập chim về từ Thailand. :)

4. tranca

tranca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    loại này là sắc cánh vàng (e u r o p e a n g o l d f i n c h ) , mình cũng tìm loại này lâu lắm rồi mà o có !

5. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Chim này 1tr/con em nghĩ là mua được. Nhưng như anh nói, họ mua 100$/con, tương đương 2tr tại sao lại bán có 1tr nhỉ?

khuyentrang thích bài này.
  6. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Ở VN có người rao bán 35tr/ cặp. 1tr/ con coi chừng là chim gì đó tương tự thôi. Chứ chuyển chim từ Nga về đâu có dễ. Chưa nói là giá quá rẻ.

7. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Đúng hàng như trong hình thì hốt luôn nha bạn đừng phân vân nó xổng mất :)

Last edited: 5/4/13
  8. vietphanrang

vietphanrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    chài 1tr 1con . kèo thơm ak anh bình . ở nha trang chổ nào vậy bạn . mình thử làm chuyến koi ^^

9. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    hahaha....mình mua rồi các bạn à...................đầu đuôi là thế này..Đây là chim của 1 cặp vc người Nga đem từ Nga qua Nha Trang sinh sống...Khi về họ để lai cho chủ nhà...chủ nha ko nuôi dem ra bán cho tiệm chim...nghe đâu là 1t 1 con, tiệm chim mua đẻ bán lại nhưng nuôi mấy tháng mà ko ai tới hỏi vì mắt quá nên ko ai mua.Lúc sáng mình tới hỏi thì họ nói 1 t con, mình về nhà lên mạng search thì thấy giống này hiếm ở VN và thấy mấy bạn rao là 35 và 39 Tr 1 cặp....Mình thấy vậy quay lại hỏi mua..Thì thằng chồng nó hô 2t 1 con .mình nói lại hồi sáng vo ông nói 1t mà giờ ông nói 2t ...ông nới vợ ông ko nắm giá (thấy mình cần mua nên giờ nó ép giá)...Mình trả lui trả tới nó ko chịu và nó chốt hạ 3t5 2 con , còn nó giữ 1 con nó nuôi nó ko bán.. (minh nghĩ nó cũng nghi ngờ j đây vì nó vốn ko biết chim này rất mắc tiền )...mình mệt quá chốt hạ 1 câu mua hết 3 con thì ok, 2 con tui ko mua nữa..và thế là 3 con nó lấy 5t5 tặng cho cái lồng vuông inox ,, vô thế mình xử luôn bạn các bạn à .mình trúng mánh vui quá đi.
    Đay là hình em nó : [​IMG]

10. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Chính xác là Sắc cánh vàng rồi Nam ơi. Ăn uống như finch thôi. Mừng quá.

11. dat_casper

dat_casper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    không khác gì bác trúc lô chúc mừng chủ thớt vớ được món hời

12. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Tình hình là 3 con này là 3 con chim trống hết hay sao á, nghe chủ tiệm nói vậy , nó hót như yến á....ko có mái làm sao đây............có ai dư mái ko

13. Taio

Taio Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Chúc mừng chủ thớt vớ được kèo ngon !!!
    Thôi đã đâm lao thì theo lao thôi ....tất cả vì đam mê mà !
    theo em bác sẽ có 2 cách
    cach1 : quá gặp anh Hiếu lấy 2 con trống đổi lấy 1 con mái ------> thế là OK
    Cách 2 : bán thanh lý 2 em kia đi rồi lại qua gặp bác Hiếu kiếm chim mái !!!( cách này hơi khó vì anh em biết bác mua đc kèo hời rồi ) bán thế nào để được 15 củ để qua gặp bác Hiếu đây !!!!
    Tiến thoái lương nam rồi !!!!

tritm and khuyentrang like this.
  14. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Quá ngon rồi, em thấy nuôi chơi thôi cũng đẹp rồi , nghe nói khó sinh sản nữa

15. dhkhoa

dhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    chúc mừng bạn. Goldfinch có thể ghép với canary đó bạn. Ra con lai hót hơi bị hay luôn ^^

Last edited: 5/4/13
  16. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    Đúng là tội người chơi chim VN. chim này ở các nước rất nhiều và giá thì rất rẻ mà về VN bán với giá 35 triệu/cặp mình thật sự ko tin nổi !!!! Có đắt thì cũng vừa phải thôi chứ các bác. Nhưng cũng mừng cho bạn vì mua đc chim đẹp với giá quá hời. Nếu nói về giá trị để lai tạo thì con này ko giá trị bằng những dòng finch khác. Nói thế là vì người ta đã dùng loài này thử nghiệm rất rất nhiều, kể cả lai với yến hót và các loài finch khác và chưa có kết quả khả quan gì vì chưa hình thành dòng chim bước đệm. Nếu nó thực sự là dòng chim lai giá trị thì 35 triệu nhiều khi là rẻ. Còn rất nhiều loại finch khác ko chỉ đẹp về màu sắc, giọng hót và có nhiều giá trị lai tạo khác. Mình tưởng tượng rằng nếu số ấy mà về VN thì ko biết giá nó thế nào nhỉ. Chắc phải vài trăm triệu/cặp cũng nên. Quả thật nhiều khi với người chưa biết nhiều về con này thì đỡ sốc hơn, còn đối với mình thì con này ko hề xứng với cái giá 35 triệu. Xin lỗi đã động chạm vào một số người nhưng sốc quá phải nói thôi.

tritm, Wacken, n.q.t and 1 other person like this.
  17. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Con này hót dở hơn yến, màu sắc hay tính cách cũng k bằng. Đừng nói là 35 triệu chứ 3,5 tr mình cũng k mua :). Chỉ đc cái là hàng hiếm.

18. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Theo ý mình, chơi finch mà mua 3 con trống chi nhỉ??? Ngắm mãi cũng chán thôi, ko có thêm gì để mong chờ.
    Thêm cái nữa là ai đó post cái ảnh, đánh dưới cái ảnh dòng chữ "35tr/cap" (ai làm chả được), vậy mà các bác tin sái cổ đó là giá thị trường, rồi mừng vì mua đc giá hời so với giá "ảo" ^^

twan and khuyentrang like this.
  19. khuyentrang

Thích đã nhận:
    100
    Nói chung thì mình vẫn chưa rành về dòng finch, mình chỉ chơi lồng và chào mào thôi...nhưng vớ đc giá đó thì cũng ok...mà cho dù mình có bán lại giá nào cho dù họ có biết giá thực mình mua là bao nhiêu thì kệ ...mình bán lại bao nhiêu là quyền của mình ...thích thì mua còn không thì thôi...chẳng lẻ mình mua giá rẻ thì bắt buộc mình phaỉ bán rẻ...Cũng cảm ơn những ae chê có và khen có mình đều ghi nhận ...cảm ơn ae đã tư vấn....Trước tiên mình sẽ nuôi rồi tính sau.....1 trống đổi lấy 1 mái thì ok, còn 2 trống đổi lấy 1 mái thì thôi mình để chơi cũng được...nghe hót cũng hay, mà quả thực mình cũng ko biết 3 con này có con mái nào ko mình cũng ko biết được.để tìm hiểu thế nào.xin cảm ơn ae

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:05 PM ----------

Còn vấn đề chim hay bất cứ giống loài nào ở bên nước ngoài thì rẻ thi đầy rẩy mà đem về Vn thì lại giá đôn lêngaassp 10 ,20 lần thì đó cũng là chuyện bình thường và rất chi là bình thường....Vd: Tép ong Huế ở đèo Hải Vân mình đã từng lên đó bắt cả 10.000 con , hốt còn ko hết...vậy mà bên Nhật lại bán mấy chục đô 1 con ..đó là chuyện đương nhiên vì ở Nhật nó ko có cái mà ở Huế có...và nhiều loại khác vẫn vậy...đó là chuyện rất đỗi bình thường

tritm, Cu Hà Thành, hoacuc and 2 others like this.
  20. phuongpn

Thích đã nhận:
    749
    Loài này trống mái đều hót cả nên chưa thể kết luận đây là 3 con trống đâu. Xem thêm phần tiếng anh:
    Sexing
    The sexes appear very similar, but the cock may have more red on his head (the red will extend beyond the eye), appear slightly larger overall, and have a more pointed beak than the hen. The hen tends to have browner wings and a browner rump, as well as a more narrow and paler yellow band across the wings. Both sexes sing, although the male's song is fuller. Nguồn finchinfo.com