Anh em xem giúp mình con này với.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi mayrau9018, 17/12/12.

1. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Cuối tuần rùi đi bẫy cu cả buổi ko tóm đc em nào đến trưa ghé quán nhậu mới thấy ông chủ quán nuôi con con này làm cảnh. Ông ta nói mua 500k cách đây vài tháng và bán lại cho mình 600k. Mình thấy nó chịu xích ,chịu gáy giá lại hợp lí nên mua về nếu đủ tiêu chuẩn thì làm mồi anh em có kinh nghiệm đánh giá giúp mình xem liệu có làm mồi đc ko nhé.
    ( clip khi nó mới về nhà mình đc 30p )

[video=youtube;dUbDMkHR5co]http://www.youtube.com/watch?v=dUbDMkHR5co[/video]

2. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    nhìn thấy tướng tá chuẩn, siêng gáy với giá đó là quá rẻ. nhưng mang vào rừng có siêng gáy hay không mới là quan trọng. bạn nuôi cả Quốc nữa hả. quốc cảnh hay cuốc mồi vậy bạn?

mayrau9018 thích bài này.
  3. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Thêm mấy tấm hình anh em coi cho dõ tướng mạo ( hình cận cảnh nên nhìn to chứ trọng lượng nó vừa phải )
    Tổng thể :
    Mặt mũi.
    Nhìn từ phía sau.
    Anh em cho ý kiến giúp nhe, cám ơn nhiều !

---------- Post added at 05:48 PM ---------- Previous post was at 05:41 PM ----------

Chú này gà lai tai trắng miền nam mà ko hiểu sao mình lại gặp nó trong quán ăn ở gần Hà Nội, khu này đồng bằng chẳng có gà bổi cũng chẳng ai chơi gà mồi. Nhìn cựa chắc được hơn một năm tuổi ( mình đoán thế vì thấy cựa tầm 1cm)

4. minh.phamthanh

minh.phamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    úi đẹp quá. vậy là 2 chiến binh nhé!

Em đang ở Sòitel, hehe, hy vọng thu xếp được thời gian để ra thăm anh.

best regards, PTM

5. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Bác cho em hỏi giọng nó vậy có ổn ko? Cái mà em quan tâm là chất giọng nó thế liệu gà bổi có chạy ko? Con này ko bạo lắm nhưng họ hay xích ở cửa quán làm cảnh nên cũng chịu đứng. Mang về tí cái là gáy chẳng biết đi rừng có chịu mở mồm ko nữa, e chăm vài bữa cho dạn dĩ hơn rùi sẽ cho đi thử.
    Em có nuôi một cặp cuốc mồi bác ạ.

---------- Post added at 06:21 PM ---------- Previous post was at 06:04 PM ----------

Úi, con này mới đón từ quán nhậu về chiều qua đã biết nó thế nào đâu Minh. Hi vọng nó chơi đc là vui rùi. Thứ 7 này có một số anh em bên box cu gáy xuống chỗ mình bẫy cu và lên cúc phương bắt vài con gà rặt về chơi nếu t7 Minh xuống đc thì tuyệt quá.

Last edited: 17/12/12
    Đảng Cu thích bài này.
  6. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    âm đầu nghe rất chuẩn giọng giống gà rừng, nhưng âm sau thì không going mấy. bạn cứ mang đi bẫy thử xem sao

7. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Mình chưa có kinh nghiệm về giọng gà rừng rặt nên ko so sánh được nhưng con này nghe nó gáy có vẻ ê a kéo dài quá đúng ko bạn?

8. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Con gà này là gà lai miền trung tai trắng mất màu dần,gà lai miền nam tai trắng do lớp biểu bì da có màu trắng nhúng nước sôi cũng không cạo được.con này đẹp mã.Đây là gà mồi lai miền nam 700g

9. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Rất Nhiều khả năng con này mình tặng cho 1 ông ở HB, k hiểu ô bán, tặng hay bay mất...vv?
    Nếu đúng con này thì gốc ở miền nam trung bộ, con này chưa đi mồi bao giờ,hay gáy, ít tục tục(do ít tuổi) dữ tính(sổi) và duy nhất thua 1con trong bầy của mình thôi...
    Nói chung luyện dở làm mồi rồi thôi, bác luyện tiếp là ok đó, tập đi rừng nó cũng chịu gáy nhiều lắm nhưng chưa độ con rừng nào cả...
    Tuy nhiên con này hàm mỏ dưới k đc dày nở nang nên sức bền là trung bình, muốn nó mồi tốt bác nên luyện cho sức nó ok hơn...đừng vội mà phí mất 5tr và công đó bác.
    Mà bác nên cột chân nó = dây vải chứ k hỏng chân nó đấy, tuy mua rẻ vậy nhưng biết đâuhợp với bác lại thành con mồi hay...
    Góp chuyện có gì k phải bác chủ bỏ qua nhé!

10. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn bác đã nhận xét giúp, người bán cho em họ chơi ko sâu nên cũng chẳng biết gốc tích nó thế nào nữa. Em thấy nó cũng đẹp và có hi vọng làm mồi đc nên mua bừa vậy thui. Xem trong hình thì đúng là gà miền nam tai trắng dõ hơn thật.
    Bác thấy con gà này gáy giọng thế nào? Liệu có hấp dẫn mấy em bổi ko?

11. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Theo mình thì con này tướng tá,mặt mũi đẹp nhưng giọng gáy thì không được chuẩn lắm (ý riêng của mình thôi) .Hy vong làm mồi được,nhưng bạn mua giá đó là quá rẻ rồi.

12. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685

Trời...! Nếu là chú gà của bác thì đúng là "quả đất tròn" .
    Em mua lại nó trong một quán đặc sản thịt chim các loại bên Hà Nam đó bác ạ. Đi gác cu ham quá nên muộn mới ra quán đánh chén, đang đói lại gặp mồi ngon nên vào cái chiến luôn chẳng để ý kỹ ngoài sân chỉ thấy mấy cái lồng to đùng xếp chồng lên nhau chứa đủ thứ chim trời đang đợi thực khách lựa chọn.
    Khi cơm no rượu say ra dắt xe về mới vô tình thấy chú ta đứng ở trong chuồng phía dưới, bên trên là các lồng chim thịt khác. Ông chủ quán thấy em quan tâm hỏi mua thì bảo là nuôi làm cảnh nhưng Em nghĩ nhốt đó nếu thực khách có nhu cầu thì hắn cũng cho lên đĩa vì lúc đầu hắn nói là gà rừng sau thấy em cãi thì lại nói là lai mua trong nam gửi ra.
    Chỗ em mua cách Hòa Bình điểm gần nhất cũng khoảng 50, 60km. Ko biết có phải con gà bác tặng người ở Hòa Bình ko? Bác có nhớ đặc điểm giêng gì nhận ra nó ko em chụp cận cảnh điểm đó cho bác xác minh. Hi vọng đúng là gà của bác trước đây để em nó có một cái lí lịch dõ ràng.
    Em sẽ chăm sóc và luyện tập cho em nó hi vọng có một chiến binh tốt.

Vâng em lo nhất là giọng nó đó bác. Khi mua em xin đc cái túi cước đựng chim thịt nhét nó vào đem đi 50km dọc đường cứ nhẩy choi choi mà về nhà tí cái nó gáy ngay nên em nghĩ mang đi rừng chắc cũng sẽ chịu gáy thui, vấn đề là giọng gáy thế nào á....???

Last edited: 17/12/12
  13. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Con gà của Nguyên tướng tá thì OK rồi, đi đánh nó sẽ gáy phà phà thôi, nhìn cái mặt nó là biết mà.......Heeeeeeeee.
    Âm giọng thì âm cất ok, âm sau thì dở ẹc. Nhưng cũng rất khó nói, âm hay chưa chắc may rừng, âm dở có con lại rất may rừng .......Heeeeeeee.
    Chỗ Nguyên ít người đánh vì vậy chỉ cần con gà chịu gáy, gáy dồn thì sẽ bắt bổi phà phà thôi ý mà.......Khaaaaaaaaaa.
    Chúc mừng chú nhé.

hoan-nc, catphien, Đảng Cu and 3 others like this.
  14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn anh Việt.
    Hic hic..... Giọng nó ồ ồ như gà đá vậy hi vọng bọn gà bổi vẫn chịu chạy!

Đảng Cu and cuvietnam like this.
  15. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Hic hic..... Mình định chơi mồi nên nếu ko làm mồi được thì đẹp cũng chẳng để làm gì, rẻ cũng ko ham.

Đảng Cu and cuvietnam like this.
  16. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    giọng gáy theo cá nhân mình nghĩ không đánh giá yếu tố hàng đầu. Mình có còn gà gáy không khác gì gà ta nhừng vẫn bắt bổi khá giỏi đấy thôi. Yên tâm luyên cho em nó sung thì ra rừng đi bạn.

17. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    chỗ bác có nhiều bổi ko mà mồi giọng ko giống gà rừng vẫn bắt đc nhiều vậy? chỗ em đồi núi thưa thớt nên cũng ít gà . Mùa này bổi chưa gáy nên đang chăm cho em nó đợi qua tết mới đi oánh.

18. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Anh em nghe hộ con này của bạn mình coi có làm mồi đc ko nhé.

[video=youtube;e9mY0Bh8xww]http://www.youtube.com/watch?v=e9mY0Bh8xww&feature=youtube_gdata_player [/video]

cuvietnam thích bài này.
  19. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Ý mình là rẻ so với công sức để nuôi nó lớn tới chừng đó đó bác.Bác cứ nuôi e nó cho sung gà đem đi thử rồi thông báo kết quả cho ae biết với

cuvietnam and mayrau9018 like this.
  20. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Ok. Giờ em nó cũng khá sung rùi, đg đợi gà rừng gáy lên là mang nó đi thử bác ạ. Hôm qua rảnh mang nó đi rượt thấy em này ít túc, bươi, Để cách xa hoặc khuất thì hay gáy, để gần thì toàn lo cự chứ ít gáy vỗ mặt ( trong clip thứ 2 nó là con bên phải đó )

Last edited: 24/12/12