Ánh sáng cho cá đĩa ra sao?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi gold-fish1986, 28/2/08.

1. gold-fish1986

gold-fish1986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình muốn hỏi mấy AE màu sáng của đèn cho bồ câu là màu gì thì thích hợp nhất? vì đôi khi em thay đổi màu đèn thì cá lại bị tiêu.......... mong góp ý.

2. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    _Trước khi xem bài này em xin nói vài câu đó là ... đây chỉ là ý kiến riêng của em ... có gì sai sót hay không đúng xin chỉnh sửa giúp em nha ... ^^
    Đèn chia 2 loại nhé bạn
    I/Đèn + Nền cho cá dự thi :
    Chỉ cần xài 2 loại :
    _Hồng Tím ( cho beo nền trắng chấm đỏ hay bồ câu chưa ăn màu [ bồ câu ăn màu là rớt chắc ] ) + Đi chung với nền xanh dương đậm hay xanh da trời .
    _Trắng Thủy Sinh ( cho các loại cá có màu tối như beo xanh hoặc cá xanh hoặc lam các loại , đèn sẽ phát huy đúng màu sắc của cá ) + đi chung với nền đen hoặc trắng .
    II/Đèn + Nền cho cá nuôi kiểng ( đã được bác Koi59 góp ý thêm ) :
    _Xài đèn vàng ( tiết kiệm điện và 99% không tiêu cho cá ) hoặc trắng huỳnh quang và để cách xa cá càng xa càng tốt nhưng đừng xa quá vì cá thiếu sáng sẽ không tốt . Nền thì bạn nên xài nền trắng đáy và xanh da trời xung wanh .
    Bạn hãy thử xem , nếu cảm thấy hiệu quả và đẹp cho cá thì cho mình xin cái " Cám ơn bài viết nhé " ... Thân ! Arowana ... !!!!!!! Hihi ^^

Last edited: 28/2/08
  3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    arowanafish : anh có thể cho em hỏi là em dùng bóng NEC dành cho thủy sinh ( cũng màu vàng ) nhưng cá bị tiêu từa lưa anh ơi và tiền điện em tốn cũng điên cái đầu hehehehe.
    Giỡn vui thôi hehehe, bổ sung thêm ý của arowanafish là dùng bóng đèn cà na loại W nhỏ thì mới tiết kiệm điện được.

4. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chà chà ... hôm nay ta đây đã lên chức anh của Chùm Bắn Lén gòy ... khà khà

5. gold-fish1986

gold-fish1986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks arowanafish nhìu..... để em thử xem sao. Cá đẹp em vổ tay cái "bốp"..... còn nó sấu thì chít em. Dù sao cũng cảm ơn bác trước cái.

6. dienphu

dienphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các anh các chị trong lik này,em có vài điều mún hỏi,và mọi người nhận xét về cá của em và cho em bít cá của em là cá gì,cho em biít cá này ăn gì để cho phát triển cơ thể và màu,em dùng đèn màu hồng co ảnh huởng gì ko,em nuôi chung với mầy con cá chép có sao ko,cá của em nên dùng đèn màu gì va có nên nuôi riêng ra hay nuôi chung,xin mọi người chỉ giáo em về cách nuôi nhưng chú cá dĩa,thanks mọi người nha,cho em ý kiến về cá của em nha,

Last edited by a moderator: 8/3/08
  7. beobuom

beobuom Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn sao muối tiêu dữ vậy?do gen hay môi trường nước vậy bạn?cá đẹp mà muối tiêu uổng quá

8. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nuôi chung với cá chép không sợ bị nấn sao bạn, mình thấy giống cá chép hay mang nhiều mần bệnh lắm.

9. lephuong2410

lephuong2410 Member

Thích đã nhận:
    0
    Uh, mình thấy là nên nuôi riêng chứ cá chép vừa lắm bệnh vừa tham ăn.

10. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá chép là loài thích hoạt động ko thích hơp nuôi chung ,cá dĩa của bạn là bồ câu hạt lựu đó !!!