Ánh sáng cho hồ Mini full nền NMC

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi GiangLH, 18/8/14.

1. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em có cái bể mini để trên công ty (kích thước 30x20x20) sử dụng 1 bao Bon Bon. Em có ý định trồng full nền NMC nhưng chưa rõ nên sử dụng đèn như thế nào!
    Em có tham khảo qua thì 1 số bác bán hàng có khuyến cáo dùng đèn 11W (trong link này ạ - http://caxinh.kenh7.vn/den-kep-treo-thanh-be-aquazonic-11w-universal-clamping-lamp.html#.U_F8I6BfOnQ ). Em muốn hỏi các bác là dùng đèn đó có ok không ạ?! Giờ em đang dùng 4 bóng Luxeon 3W màu trắng, như thế có đảm bảo cho cây lên xanh không các bác?!
    P/S: Còn 1 vấn đề nữa em cũng chưa biết xử lý ntn, đó là sau khi vào nước thì 1 số bụi từ phân nền bám lên lá cây, làm thế nào để làm sạch bụi đó ạ?!
    Vấn đề cuối là: thời gian bật lọc sau khi setup (setup bể sau bao lâu thì mình được bật lọc ạ?!)
    Thanks các bác chia sẻ!

Last edited: 18/8/14
  2. hains

hains Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Không dùng đèn trong link bạn nhé, nuôi cá thì được, trồng thùy sinh thì ko nên, 4 bóng x3W = 12W; bể bạn 30x20x20=> 12l chắc cũng đủ, nếu muốn đổi thì dùng đèn led ý chứ đèn kẹp để ở cơ quan thì ko đẹp lắm :-?
    Bụi thì dùng panh cắm cây hoặc cái gì đấy rũ đi là đc :))
    Lọc bật ngay sau khi setup xong bể, và bật 24/7 nhé :)

GiangLH thích bài này.
  3. GiangLH

GiangLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Rất cảm ơn bác!
    Nhưng sau khi bật lọc em thấy mấy cây cứ rung rung, như kiểu bật gốc đến nơi rồi ấy!
    Về bụi trên lá, em đã dùng xylanh (5ml) hút nước và phụt thẳng vào lá cho bay bụi đi, thấy cũng hiều quả (em đã dùng cách rũ lá nhưng chỉ sợ cây lung gốc :( )
    Các bác cũng cho em hỏi luôn với ạ, sau khi setup khoảng bao nhiêu lâu thì cây ra rễ bám vào nền ạ?!

4. hains

hains Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cây rung rung kiểu bật gốc là do dòng chảy từ lọc ra lớn quá, hạn chế bớt dòng chảy là được, hoặc đừng cho dòng chảy từ đầu out của lọc xối trực tiếp vào cây
    Thường thì 1 2 tuần gì đó :)

5. maitienloc

maitienloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn làm theo hains cũng vừa hợp ý mình nhưng theo mình thì led luxenon hơi nóng bạn có thể thay bằng led lùn siêu sáng thì nó đỡ nóng hơn