Ánh sáng của đèn osram

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi ilovemino, 6/3/12.

1. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    có ông bạn vừa qẳng cho cái bể 60 và 3 bóng osram 18W có ghi trên vỏ là cool daylight 1050lm. Cho e hỏi là như vậy đã đủ sáng chưa, e trồng tcn, sao nhỏ, vảy ốc xanh, vảy ốc hồng, hồng liễu, cỏ nhật.

Các bác cho e hỏi 1050lm thì tuơng đương với bao nhiêu kelvin. Liệu như thế ánh sáng yếu hay mạnh

2. Tit

Tit Active Member

Thích đã nhận:
    50
    Mình cũng dùng bể 60, 3 bóng Osram 18W daylight, không để ý lumix, nhưng độ K là 6500 (trên bóng không ghi), cây lên khỏe, chân trâu vẫn bò (hơi chậm, nhưng chắc do nền), cây đỏ không được đỏ lắm (chắc thiếu Fe), mình chưa có kinh nghiệm nhiều, đây là bể đầy tiên mình chơi thủy sinh. Tóm lại mình nghĩ với 3 bóng Osram thì bể 60 của bạn là chơi vô tư :)
    Goodluck!

3. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    cảm ơn bác vì là 1050 lm nên e cũng tạm yên tâm, bóng compact thì yếu lắm, khoảng 500lm thôi. E chỉ cho bác nếu bác thích cây màu đỏ lên màu thì đi xin nước giếng khoan đã lọc cẩn thận mà thay nước, lần đầu thay 30%, 1 tuần sau thay luôn 60% đảm bảo đỏ qạch :)))) hồng liễu, vẩy ốc hồng, diệp tài hồng nhà e lúc đầu còn bị xanh, phang nước đấy vào cứ gọi là chuẩn

em có 1 thắc mắc nữa là đổi từ lumen sang kelvin :( ai giúp em với