Ánh sáng-rêu hại-rữa ngọn, cho em hỏi với

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi PTC, 19/4/07.

1. PTC

PTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em mới tập chơi thủy sinh, nền làm theo hướng dẫn của anh em trên diễn đàn: phân vi sinh+DBo+ đất sét. Cứ suy luận nhiều phân bón cây sẽ phát triển mạnh và nền sử dụng được lâu hơn nên mình cho nhiều phân hơn những hướng dẫn của các cao thủ chỉ dẫn. Cuối cùng 2 bể của em đều te tua hết. Theo quan sát của em thì như thế này: phân bón đều như nhau, bể đầu em sử dụng đủ số đèn theo hướng dẫn thì vài ngày sau đầy rêu tảo và nước chuyển đục ngầu, thay nước liên tục nhưng qua 1 hôm đâu lại vào đấy. Làm bể thứ 2 em giảm bớt nữa số đèn thì lại không bị rêu hoành hành nhưng đa số cây lại bị rửa ngọn thối gốc. Vậy cho em hỏi cây bị thối như vậy nguyên nhân chính là do thừa dinh dưỡng hay là do thiếu ánh sáng. Xin cảm ơn

2. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì...hì...Tâm lý người mới trộn bao giờ cũng nghĩ thiếu chất và nuốn lâu dài, nhưng chính điều đó sẽ làm mình khổ sở.
    Nền của bạn chắc chắn gây thừa chất hữa cơ quá nhiều vào nước

3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạn chưa cho biết về hệ thống lọc của bạn với lại lớp sỏi của bạn dày bao nhiêu,với lại nhiệt độ hồ của bạn nữa

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Theo như bạn mô tả thì bể của bạn bị thừa dinh dưỡng rồi, theo nhiều kinh nghiệm truyền đạt trên diễn đàn thì bạn nên chịu khó làm lại nền đi, để tiết kiệm thì bạn bổ sung thêm những thành phần trong công thức còn thiếu xong theo dõi lại xem sao, chúc bạn khắc phục thành công.

5. dungtrungnba

dungtrungnba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho kích thước bể, cách trộn của bạn, số lượng đất, phân... cách thay nước thời gian đầu như thế nào mọi người mới giúp bạn chính xác được. Mình làm nền lần đầu theo hướng dẫn của các bậc tiền bối thấy cũng ổn lắm.
    Bể của mình mới setup xong nền đổ đầy nước để một ngày rồi hút hết ra, thay nước mỗi ngày một lần trong 4 ngày liên tục như vậy, sau đó mới trồng cây. Khi trồng cây cứ ba ngày mình thay nước 50% trong nửa tháng, sau đó thì một tuần mình thay nước một lần là 30%. Nếu phải làm lại lần thứ ba phải cận thận nhé, quá tam ba bận mà :blushing:

6. PTC

PTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vậy theo các bạn nền của mình bị thừa dinh dưỡng rồi, vậy em phải nhổ hết những cây bị rữa ra, tạm thời không trồng cây mới ngay mà liên tục thay nước khoảng 1 tuần cho ổn định rồi mới mua cây về trồng. Liệu em sử lý như vậy ổn không các bạn? À mà cho em hỏi luôn cũng nền như vậy nhưng em để ánh sáng mạnh thì không có hiện tượng cây bị rửa mà lại bị rêu tảo xanh hồ luôn. Còn khi giảm ánh sáng vì sợ bị tảo thì nước trong vắt nhưng cây lại bị hiện tượng ấy mới đau đầu là vậy. Xin cảm ơn các bạn

7. huỳnh_đạt

huỳnh_đạt Banned

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ cắm cây nhiều vào một tí mở sáng mạnh ...nếu bị rêu bạn mua cá bảy màu ,hồng kim ,bình tích , bút chì ..mỗi thứ khoảng 5 hay 7 chú là ok .......khi thay nước nhớ hút bớt rêu hại và cặn dơ là ok thôi ko có gì phải lo lắng ......:laughing: :laughing: :laughing:

8. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Mình có 3 cái bể thừa dinh dưỡng, gấp 3 lần so với quy định.
    Hậu quả là rêu nặng lề.

- 2 bể cứ mặc kệ, ko làm lại. Rêu trong 4 tháng rồi đỡ, đến nay vẫn chưa hết nhưng ko ảnh hưởng gì, cây vẫn khoẻ, nước vẫn trong.
    - 1 bể nhổ hết cây, bỏ gần hết cát (gần đến lớp phân nền), đổ thêm 3cm cát vàng nhỏ, tiếp đến rửa sỏi cũ và đổ lên trên. Đỡ rêu trông thấy, còn ít thôi nhưng cây cối ổn, nước trong.

9. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Tạm thời bạn nên đưa vào bể thật nhiều những loại cây rẽ tiền nhưng có sức sống dẽo dai ( Đuôi chồn , bảo tháp ... bèo hoa dâu ) để chúng xử lý giúp bạn phần dinh dưỡng dư thừa . Sau đó thử lại với những loại cây hiện nay mà bạn ưa thích !

10. Mè-Đen

Mè-Đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thay nền hay không là do tự bạn quyết định (tùy thuộc tài chính, điều kiện....)
    Nhưng theo kinh nghiệm của mình vấn đề là:
    1. giải quyết dứt điểm: làm lại cho đúng
    2. Ráng chịu đựng mà thôi: thay nước, trồng thêm cây...