Ánh sáng: số lượng bóng đèn cần cho bể TS

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi Mig29, 21/7/06.

1. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
  2. grayback

grayback Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi chon đèn màu nào thích hợp nhất cho việc trồng cây thủy sinh,và cho em hỏi nếu trồng cây thủy sinh rồi thì nếu chúng ta cho cá ăn thức ăn nước có bị vàng ko,và khoản bao lâu thì thay nước 1 lần,

Super_reuhai thích bài này.
  3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Có cái này của bác mọi người sẽ dễ dàng hơn nhiều :applause: .
    Cám ơn bài viết của bác Mig !!!

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Câu hỏi ngắn, có thể so sánh với một viên đạn bắn...nhiều mục tiêu. Trong mục "hỏi đáp-kinh nghiệm" này đã có quá đủ các bài viết tỉ mỉ. Xin ngắn gọn giúp bạn định hướng trước:
    -Đèn ống từ Tri-Phosphor(Tri-Band) trở lên với gam mầu ấm là loại được khuyên dùng cho bể TS. Người ta thường kết hợp nhiều gam mầu để có ánh sáng đẹp cho bể.
    -Cho cá ăn nước có vàng hay không ít ai quan sát thấy. Nước vàng có thể do loại thức ăn đặc biệt ??hoặc nước bị ô nhiểm do các loại chất hữu cơ phân hủy, nước nhiều tạp chất...v.v ??=> thay nước đều đặn, xử lý nước trước khi sử dụng, cho cá ăn hợp lý hơn.
    -Mỗi 1,2,3,4 tuần thay nước một lần, tùy theo mật độ cá, lượng Nitrit, Nitrat, Amonium tăng dần trong nước.

ngoc_tanlong thích bài này.
  5. grayback

grayback Member

Thích đã nhận:
    1
    tại em nghe người ta nói,nếu mà đèn màu đỏ thì cây sẽ dài ra, hoặc màu xanh thì cây sẽ kô cao lên, nên em mới hỏi anh,cho chắc ăn, tại giá cả đèn đuốc nó đắt lắm,

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mình hiểu ý bạn. Thường mọi người hay sử dụng đèn gia dụng cho bể thủy sinh cho rẻ nên nhắc bạn chọn gam mầu ấm (day-warm..v.v), không sử dụng gam mầu lạnh(cool-white), ngoài những quang phổ cây không hấp thu được, một lý do nữa cũng để chống rêu, rêu rất thích ánh sáng lạnh này, mình có đủ kinh nghiệm đau thương để chia sẻ với bạn. Kể cả bóng đèn chuyên dụng cho bể TS cũng không phải chuẩn cả đâu mặc dù rất mắc (khoảng trên 20 US với đèn 90cm). Tốt nhất là tham khảo kinh nghiệm mọi người về các hiệu trước khi mua.

ngoc_tanlong and justin bieber like this.
  7. grayback

grayback Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn anh về những bài viết của anh, em đã hiểu rồi

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ko có anh Mig và những đóng góp của anh thì nhiều người trong đó có thằng em cũng bó tay...
    mà anh ơi..đấy là mức tối thiểu đúng ko ạ ??

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đấy là mức trung bình, có thể bắt đầu với những loại cây cần nhiều ánh sáng. Tối ưu với những loại này thì chưa đủ. Theo kinh nghiệm của riêng của Mig thì như vậy. Nếu thực sự cần ánh sáng mạnh, có thể dùng đèn MH. Nhưng loại này rất tốn kém về chi phí ban đầu.

10. Vi_le

Vi_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh Mig29 cho em hỏi, theo các loại đèn trên thì loại đèn nào dùng tốt nhất, nghe nói bóng OSMAS chỉ cần dùng một bóng cho hồ một mét là đủ rồi đúng không vậy. trong các loại trên loại nào rẻ nhất, có phải là philip không vậy, loại nào, bán ở đâu, giá cả? Cám ơn bác nhiều lắm.

11. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bác Mig về những bài viết thật bổ ích. Cho mình hỏi bác dùng bài toán gì để biết được thể tích nước nhể ? Vì hồ của em không giống như trong bảng barem của bác. Bác bỏ qua nếu câu hỏi của em hơi bị "dốt" nhé, bẩm sinh của em là "dốt" toán trên cả tuyệt vời mà.

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Đơn vị đo tính bằng cm
    dài x sâu x cao : 1000 .

13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh mig ơi cho em hỏi nếu mà mình dùng kết hợp bóng hồng và bóng xanh vd bể nhà em có size 80x40x40 mà dùng 2 bóng 59cm loại trắng và 1 bóng 59cm loại hồng thì có được ko ạ..em nghe loáng thoáng hình như dùng bóng mầu hồng thì các loại cây đỏ hay có mầu sắc rực rỡ sẽ cho mầu đẹp hơn...ko biết có phải ko ạ ??

14. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Có thể bổ xung bóng màu để làm tăng màu sắc của cây và cá, nhưng chú ý các chỉ số a/s của bóng, nó có thể sinh rêu.

15. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Thành công ơi: chỉ số a/s của bóng đèn là gì vậy.Nếu dùng cả bóng trắng và màu thì tính thế nào để tránh rêu. Có thể áp dụng 4 giờ bật;4 giờ tắt...đảm bảo đủ 12 giờ điện sáng trong 1 ngày. Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này phổ biến cho anh em với. Xin cảm ơn

16. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Về bóng đèn dùng cho bể TS, bạn hoàn toàn có thể "pha màu" bằng cách dùng bóng màu mà mình thích nhưng thường thì hay dùng bóng hồng để kích cây màu đỏ. Nhưng khi pha, bạn nên để ý sự phát triển của các cây trong bể, không phải cây đỏ nào cũng cần phải dùng ánh sáng đỏ để kích màu cho cây.

Ví dụ: Diệp tài hồng lá đỏ và rotala đỏ, mình đang dùng bóng daylight Philippe 6000k (bóng điện dân dụng đấy), thì cây lên màu đỏ rất đẹp. Nhưng, có những bể dùng luôn 3 bóng Jebo 10000k mà cây đỏ vẫn đỏ, chứng tỏ không hoàn toàn cây đỏ được là do ánh sáng quyết định 100%, dinh dưỡng mới là quan trọng.

Điều này cho thấy, khi bạn pha màu cho bể, tùy theo sở thích nhưng mỗi loại cây sẽ hợp với bước sóng của 1 loại đèn. Nếu vô tình pha đúng thì chúng sẽ đẹp nhưng sẽ không tránh khỏi ảnh hưởng đến những cây khác có trong bể.

17. thinh195x

thinh195x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    @Hong ket : Hôm nay mình cũng thấy loại Day light Philip 6400K do việt nam SX nhưng xem trên diễn đàn có bạn khuyên không nên dùng bóng do VN sản xuất.Hôm nay được biết bạn đã dùng rồi và kết quả tốt. Cho mình hỏi bạn dùng loại này đã lâu chưa và cây nào thích hợp nhất? Nếu dùng được loại này thì rẻ rất nhiều so vơi Osram hay átman(Mình đang dùng hai loại này). mỗi khi thay bóng cũng buốt hè..hè...ruột, nhẩm tính một năm cũng hết khoảng 400K tiền bóng đèn.

18. aaathanh

aaathanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề ánh sáng đèn MH

Tôi là người mới xin được hỏi bạn MIG29 và các bạn khác đã sử dụng loại đèn này chưa và cách sử dụng NTN?Tôi đã ra cửa hàng 29 Phan Đình Phùng(HN)và được tư vấn một bộ, đèn thì giống trong hình công suất 70w nhưng có cả bộ chấn lưu và fa.Người bán nói loai đèn này ko dùng được vì nó rất mạnh.Khi bật lên chỉ cần giơ tò giấy qua đã đen xì.Còn nếu để rọi hồ cá chắc nước sôi luôn.Hồ của tôi thiếu sáng muốn dùng loại đèn này nhưng lại sợ...sôi nước thành xoong lẩu.Rất mong được MIG29 và các bạn khác giúp đỡ!

19. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Khuyết điểm của Đèn MH(Metal Halide) khi mở đèn sẽ tỏa nhiệt độ ra(sứ lạnh dùng đèn này tốt lắm). Hiện nay tôi giải quyết bằng cách lắp thêm quạt thổi lên trên mặt nước. 1 bóng đèn MH 150 watt thích hợp cho hồ 60.

20. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Chưa có loại đèn nào cho bể TS tốt hơn loại đèn này. Ở một số bể của Mig nếu không có đèn này thì khó đạt kết quả như mong muốn. Tuổi thọ cao, ánh sáng mạnh nhưng nóng nên chỉ dùng được cho bể không nắp. Có nhiều công xuất khác nhau. 75w, 150w ..v.v. Ở những dàn đèn hiện đại kết hợp cả đèn ống và đèn cao áp để tiện điều chỉnh theo mùa, sáng trưa chiều tối, nhiệt độ..v.v

ojiliango and jetd like this.