Ảnh sơn ca nhà mình

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi chi_nguyenngoc, 26/1/11.

1. chi_nguyenngoc

chi_nguyenngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Đây là ảnh của em sơn ca nhà mình,mọi người xem chỉ giáo

2. littlestar

littlestar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    742
    Nếu không nhầm thì đây là dòng chim sông Hồng "cũ". Chú sc này đầu quả táo, cổ thắt, mắt treo, hoa hình chữ V nhỏ và khá nhuyễn. Bộ này mau mỏ, nhanh chim.
    Xin bác thêm vài hình ảnh và thông tin về em nó được không?
    thân!
    cái ảnh của bác nặng quá, load mãi mới lên nổi.
    Post lại giúp bác cho anh em dễ nhìn.

Last edited: 30/1/11
  3. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Cảm ơn bác đã post lại hình,vì mình chụp bằng máy ảnh để phân giải cao nên nặng quá,mình chụp hình cả 2 em,nhưng nặng không chèn ảnh được.Còn hiện tại mình đang nuôi 2 em Huế thôi,em này được 5 năm,cũng chịu hót.Nuôi chim Huế dễ hót và mau lành,muốn nuôi em Quảng Yên đuổi thì giọng hay thật nhưng dát lắm,mình không nuôi được chim cứ thấy người là bay vèo vèo.Sơn ca sông Hồng mình cũng nuôi rồi,giọng nó hót và đảo nhanh quá,mọi người còn thấy chim Thạch Thất,ở chùa Thầy nữa không,lâu rồi không nghe thấy nữa.Mình phải chụp bằng điện thoại may ra mới chèn ảnh lên được.Cảm ơn bác và mọi người đã xem em nó...!

4. littlestar

Thích đã nhận:
    742
    @ Chi_NguyenNgoc: bác lên mạng download phần mềm VSO Image Resizer xuống. Nó giúp giảm kích thước và dung lượng của ảnh xuống rất nhiều, rất hữu ích cho việc post lên các website và 4room để chia sẻ hình ảnh.
    Nhà bác ở đâu vậy, hôm nào có thời gian anh em yêu thích Sơn ca giao lưu cái nhỉ.
    thân!
    PS: nếu không tìm được bác gửi mail cho em để em gửi cho nhé ( tuanserin@gmail.com)

Last edited: 1/2/11
  5. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Mạn chùa Thầy mất bóng rồi bác ơi :( vì ven sông bà con làm nhà cả. Giờ chim Thạch Thất tuyền vùng đồi, mạn Sơn Tây.

mayrau9018 thích bài này.
  6. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Chào bạn svxd,chim vùng Thạch Thất vì vùng đồi nên chim lông nó sẽ màu đen hơn,không vàng nghệ như Huế,không phảy hoa trắng như sông Hồng.Nhưng mình thấy Quảng Yên hót rất hay.Có gì không đúng mọi người góp ý giùm!Thân chào mọi người!

mayrau9018 thích bài này.
  7. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    nuôi chim non nên nó còn nhảy vèo vèo ý bác à. chim ngoài đồng thì nó ko vèo vèo mới lạ.
    h chim sc bắc hiếm nhỉ? đâu cũng hiểm... bác nào có cố mà giữ chơi ko thì..... mai kia nó tiệt giống muốn nuôi mà ko có chim mà nuôi.

8. littlestar

Thích đã nhận:
    742
    Chim Quảng Yên đuổi bây giờ tuyển ở đâu được bác chi_nguyenngoc ơi? Bác biết thì chỉ cho em với;
    Em đang muốn tuyển một chú Quảng Yên đây. Từ trước tới giờ, nghe giang hồ đồn thổi là chim Quảng Yên to đẹp lắm, tiếng lại rất hay mà em chưa được ngó mặt một em nào, vẫn mơ được sở hữu một em ....
    I have a dream.....:x
    thân!

Last edited: 4/2/11
  9. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Chào bạn. Cách đây 10 năm nhờ anh Khánh Hà Trung giới thiệu mình được anh Tiến Phùng Hưng để lại cho 1 con Quang Yên, Em đấy hót hay, giọng không pha tạp,mà hồi và đảo giọng khác mọi loại khác,Vì hồi đấy mới nuôi lên chỉ mong bắt về nuôi cho đủ Huế,Quảng Yên,sông Hồng chứ chưa biết quý trọng em nó lắm,nên nuôi hơn 1 năm mình đem cho đi.Sau này đến Lê Duẩn thấy mọi người ở đó nuôi Quảng Yên nhiều lắm,mình được tặng 1 em non lên,nhưng nuôi mãi không căng,chỉ xèo xèo nên chán. Ở Quảng Yên họ cũng phần nhiều là nuôi non lên,nhưng trẻ con và thợ bẫy được họ mua hết luôn,kiểu thầu hết,nên xuống đấy chỉ vài nhà có,giá thì cũng trên trời luôn.Bây giờ các bác mà đi qua phố Đoàn Trần Nghiệp gần Công an Quận HBT thì thấy có 2 con non Quảng Yên treo ngoài vỉa hè,hót quanh năm,2 con đấy ngày trước bắt tay sang lồng con đem đi chơi treo lên còn hót,giờ 2 con đấy cũng phải khoảng 8,9 năm 1 em. Anh em có ai biết anh Tiến Phùng Hưng thì cho mình và bạn littlestar số với,vì anh có quen ở Quảng Yên.Còn nếu xuống Quảng Yên mua thì mình chưa mua,nhưng mình biết chỗ anh em đi về bảo,đi đến TX Uông Bí,đi thêm khoảng 3 km có ngã 3 rẽ phải đi Yên Hưng- Quảng Yên,đi thẳng đường chính khoảng 10 km đến thị trấn Quảng Yên,ở ngã 3 thị trấn có nhà bán cây cảnh và lưới cá,mình không nhớ tên người bán. Anh em xem có gì chưa chuẩn thì chỉnh hộ mình nhé.Như bác "neuvaisau" nói chim càng ngày càng hiếm,anh em chim hay thì chăm cho em nó thêm hay nhé.

honhorung, xxxbopy and littlestar like this.
  10. I&SơnCa

I&SơnCa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    163
    Quảng Yên nhà bán cây cảnh và lưới cá là nhà ông Đạt (Đạt vó), ngoài ra còn có nhà anh Hiển (Gia đình làm và bán thuốc nam), còn một số nhà khác cũng nuôi và đánh bẫy Sơn Ca... Nhà ai cũng vậy thôi, quan trọng là các bạn phải nhìn bằng mắt và nghe bằng tai của chính mình... Thời buổi người chơi thì ít, kẻ buôn bán kiếm lời thì nhiều ... Vàng thau lẫn lộn chẳng biết đâu mà lường trước được... Sơn Ca Quảng Yên không những giọng hay mà hình thức còn đẹp, nhưng theo tôi được biết thì hiện tại chim Sơn Ca Quảng Yên gần như đã tuyệt chủng, nhiều người cứ mượn tiếng Sơn Ca Quảng Yên để bán kiếm lời, Sơn Ca Quảng Yên nếu còn trong giới chơi chim thì ít nhất em đó cũng phải 7-8 năm tuổi lồng... (Nếu có gì mạo phạm, chưa đúng mong các bác lượng thứ...)

- The end -

11. littlestar

Thích đã nhận:
    742
  12. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Cảm ơn bác ảnh đẹp quá,hình như nuôi con non mà để con già vào thì con già sẽ mớm và chăm sóc con nuôi non,không biết có đúng không,mọi người cho ý kiến,

13. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Khuyên với chào mào thì tôi đã thử, con non giai đoạn ăn dặm nhanh chịu ăn lắm, chú già hay mớm cho.

14. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Trời nắng lôi sơn ca ra chụp hình,con Huế ở lồng nấm cao,còn lại là em sông Hồng của mình
    Có châu chấu non chim lên dã man

Last edited: 17/5/11
  15. AirSupply

AirSupply Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Lồng và chim rất đẹp, bạn cho mấy cái clip của 2 em này lên coi thế nào nhé!
    Bạn để cóng nước như vậy lúc treo lồng không được cân lắm, cho đúng vị trí của nó đi bạn, có gì không phải bỏ qua nhé!

chi_nguyenngoc thích bài này.
  16. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Cám ơn bạn,mình cũng đang ý định thay cóng nước vì 2 tuần chim mới uống hết
    Còn clip mình sẽ quay sau

Last edited: 17/5/11
    dammechim thích bài này.
  17. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Chim huế dựng mào đẹp thật. Có vẻ như chú này vừa hót vừa múa cánh. Bác co cái clip thì tuyệt.

dammechim and chi_nguyenngoc like this.
  18. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Lần đầu quay,loay hoay nên quay ngược,
    [video]http://s1185.photobucket.com/albums/z359/chihauhieu/?action=view&current=20052011014.mp4[/video]

[video=youtube;JuSJl3cuSI0]http://www.youtube.com/watch?v=JuSJl3cuSI0[/video]

Last edited: 20/5/11
    dammechim, mayrau9018 and hiphoprjd22 like this.
  19. hiphoprjd22

hiphoprjd22 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Chim bác vũ ca đẹp thế. Lên nâm nữa thì tuyệt. Bác cho ăn cám ji mà chim sung thế.

20. chi_nguyenngoc

Thích đã nhận:
    517
    Cả 2 con đều lên nấm bằng cách tung người lên cao rồi hạ nấm,nhưng chưa quay được.Cám mình tự làm không có gì đặc biệt:cám con cò+tôm+đỗ xanh sống(đỗ xanh kích dục con chim)+lạc rang+vỏ trứng...

Last edited: 20/5/11
    dammechim thích bài này.