Anh TPA ơi giúp em với

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 18/3/08.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Mấy hôm trước em có tạo topic nói về con HB của em hay nhìn ra ngoài và nhìn xuống .Em đã làm theo cách của anh che 2/3 mặt ngoài lại nhưng cá nhát quá nó nhảy lung tung nên em sợ quá đã tháo ra hôm nay ngồi nhìn em nó thì thấy mắt em nó hôm nay có vẻ xệ quá. Em tính đổi em nó sang 1 cái hồ mới nhưng dán kính 4 mặt luôn khọng biết như vậy có làm cá bớt nhát và nhảy không hả anh. Mong anh giúp đỡ.

2. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vấn đề này mình cũng đang gặp phải, nhân tiện anh TPA có giải pháp giúp nha. Thanks
    P/S: anh chỉ chi tiết chút nha

3. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng nuôi 1 chú Ngân Long nhỏ, mà sao chú này thò tay trước mặt kính là co rúm người chạy mất dép, thi thoảng xuất hiện đột ngột nó cũng sợ nhảy tùm lum, đâm cả vô kình nữa kinh quá. Không biết nó bị làm sao, hay loài cá rồng này nó không sung mãn? và dạn người?

4. azanh

azanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thử dán hết hồ lại, chỉ chừa lại mặt trên thôi. Cá của mình lúc trước cũng vậy, dán không kín hết, mỗi khi có người lại gần là nó giật mình. Cho cá ăn mồi nổi như gián, dế. Khi cá đói mới cho ăn, khi cho ăn thì mở đèn. Bạn thử xem.

5. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình trạng như vậy thì bạn đừng dán kín bể nữa, không bật đèn và cho nhịn đói vài hôm. Trong thời gian này bạn hạn chế ngồi cạnh bể để con cá nó dần cảm thấy đây là lãnh địa chỉ nó và phải mò đi tìm cái ăn. Khi nó bắt đầu bơi lội quanh bể thì bạn cho nó ăn thật cầm chừng để khi bạn đến gần nó còn đòi ăn :D. He he, biết đâu chỉ tháng nữa thôi bạn đến gần nó còn nhảy cẫng lên ý chứ :D.

6. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    nó không nhát người nó chỉ nhát khi mình dán mặt hồ còn lại thôi.

7. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cũng có thể do cách bạn dán mặt hồ, cá của mình cũng đang áp dụng che bể lại để trị xệ mắt, lúc đầu mình dùng miếng vải có chiều dài bằng hồ thì khi đưa vào che cá hoảng loạng phóng lung tung, về sau mình dùng lịch cũ quay bề mặt trắng vào trong và từ từ dùng kẹp kẹp từng miếng vào thành hồ thì cá không hoảng loạn 1 chút nào cả
    Hồ của mình

8. cuongpham

cuongpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi các bác con cá một bên mắt nó hay cạ vào mặt hồ rồi bây giò nó bị xệ thi e phải làm sao vậy . e đã che mặt hồ rồi và cho ăn ít lại mà o thấy phát triển gì hết . thanks .

9. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thường khi cá đã xệ mặt thì khó chữa rồi, theo mình nghĩ có mấy cách khắc phục để hạn chế hiện tượng này như sau:
    1. Thay đổi các vật trang trí xung quanh hồ để cá có xu hướng hìn lên
    2. Thay đổi vị trí đặt hồ (cùng mục đích trên)
    3. Đặt 1 đèn nhỏ trên nóc hồ, thả mấy quả bóng bàn
    4. Che chắn bốn mặt hồ cá, chỉ để chừa 1 khoảng nhỏ và chỉ mở hết 1 mặt khi ngắm cá
    5. Phẫu thuật cắt bỏ lớp mỡ thừa nơi mí mắt

10. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Phương phát che kín bề hồ của kevdv là dùng bao rác nhựa màu đen loại lớn. Dùng băng keo dám bao rác nhựa trên miệng bề, rất là thuận tiện khi muốn ngắm cá; chỉ vém nên là có thể ngắm cá một cách dễ dàng. Nhựa thì không sợ bị ướt.

11. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Vậy theo các bạn mình có nên đổi nó sang hồ mới không vì mình tính đổi sang 1 cái 1,4mx50cmx70cm và có dàn sẵn 4 mặt luôn . Không biết ý anh em sao.

12. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Cá của bạn đang trong tình trạng stress,theo mình nghĩ tốt nhất là giữ nguyên hiện trường như cũ,cải thiện chất lượng nước là ok rồi,di chuyển tới lui làm chi,cá càng thêm stress.Không biết cá của bạn size bao nhiêu nhỉ?

13. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    cá chỉ mới khoản 22cm thôi anh ơi. nó ăn cũng mạnh lắm. Không biết mai mốt có bị xệ mắt không nữa.

14. cuongpham

cuongpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thank you hai anh nhe em đã làm hết rồi, em để 1 thời gian xem sao có gì em update lên sau .