Anh Trịnh Phương An ơi, cho em hỏi chút

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi Arihuy, 7/12/07.

1. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới sơ nhập giang hồ nuôi cá rồng anh tư vấn em dùm chút
    Em muốn mua 1 chú cá rồng Kim Long (hay con nào khác cũng được nhưng nuôi lớn nó có màu vàng là được :x ) với giá 600k trở xuống. Anh chỉ dùm chổ bán và cách nhìn con cá để khỏi mua lầm. Hiện tại đang nuôi 1 chú Kim Cương và dùng hệ thống lọc tương tự như anh nên về nguồn nước cũng tạm ổn. Ah, em tính nuôi cá rồng trong hồ kích thước (900x420x450), toàn bộ lá kính 8ly (cả đáy và thành hồ), anh cho ý kiến về hồ luôn (có đủ chịu lực ko). Em tính nuôi ép cân cá rồng cho nó tới cở 40cm là được, ko nuôi lớn nữa ko biết có được ko (do nhà em nhỏ không để hồ lớn được, vả lại nhà đang để 1 cái hồ (900x500x550) chứa chú Kim Cương)
    Chân thành cảm ơn anh.

2. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hix mình tư vấn dùm cho ... về KLU thì giá cả hợp lý lắm đừng lo chuyện tiền bạc ... chỗ bán thì bạn ra khu Nguyễn Thông hoặc Lý Chính Thắng gần đó ... chỗ nào cũng như nhau nhưng theo tôi thì bạn ra LCT đảm bảo chất lượng hơn chút ... còn nguồn nước và phụ kiện , cách nuôi cá thì trên diễn đàn cá rồng có rất nhìu ... bạn cứ vào và tham khảo ... còn về kick thước hồ thì thấp lắm cũng 1m ... mà bạn có 90cm thì ok roài ... ko sao cả ... kính 8 li là ok ... àh còn vấn đề cá lớn lên có màu vàng thì mình xin nhờ mọi người trên box cá rồng vào tư vấn chứ mình ko rành về KLU tại thấy nó dữ quá ... àh mình nhắc bạn lun sau nài có nói về kick thước hồ bạn nên bỏ bớt 1 số 0 đi chứ bạn để như vậy người ta sẽ hỉu nhầm hồ 9m đó bạn ^^ ... chúc bạn có chú cá đẹp ... thân

3. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá rồng mà nuôi trong bể nhỏ thì khó lớn lên mà dễ gù lưng lắm . Với lại bạn ơi KLU không có màu vang bạn ơi . Kim Long mà bạn nói là KLWB đó . COn này đến hơn 1000USD/em .

4. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn, mình ký hiệu vậy là do quen chuẩn kỹ thuật (đơn vị quy ước tính là mm) nhưng không sau ai cũng hiểu mà :x (ai mà để hồ 9m trong nhà, mà có nhà rộng đâu mà để nữa chứ). mình cần chỉ chi tiết chút bạn ơi :(

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Với giá 600k trở xuống thì chính xác chỉ có thể mua KLU.:D
    Hồ kính dày khá chắc chắn,kích thước hồ hơi nhỏ nên sẽ chật khi nuôi được 1 thời gian.Nếu thật sự đam mê thì thôi cứ nuôi tạm biết đâu sau 1 thời gian bỗng nhiên có điều kiện đổi hồ mới hay nhà mới rộng hơn thì đúng là Tài lộc đã đến nhờ chú cá.:D
    KLU luôn có màu vàng nền vảy khi trưởng thành nhưng có bị đen đậm trên lưng & môi hay không là điều rất khó nhận biết khi cá nhỏ & liên quan khá nhiều đến môi trường,thức ăn,chất lượng nước..
    KLU gần như không thể nuôi chung với bất kỳ loại cá nào.
    Hiện nay không phải là thời điểm có nhiều KLU nhỏ,tiệm Ngọc Mai & Kim Liên hiện đang có nhưng rất ít.
    Kim long úc thì không thể nhầm lẫn với loại cá khác.
    Lựa chọn những con màu sáng,viền đen ở đuôi nhạt,môi mọng,tròn đều,không đen,không có thịt lồi,miệng khít,không móm,không trề,râu dài & mập.
    Trên chỉ là những điểm nhỏ mình nêu ra để lưu ý.Bạn nên đọc thật kỹ tất cả các topic về cá rồng trên 4r bạn sẽ thông hiểu các tiêu chuẩn để lựa chọn 1 con cá đẹp.Ví dụ 1 tấm hình cá của ai đưa lên,bạn chú ý xem mọi người khen chi tiết nào là đẹp,chê chi tiết nào chưa hoàn hảo..Đó là cách tốt nhất để phân biệt những điểm lỗi & tiêu chẩn đẹp của cá rồng.Ngoài ra bạn cũng có thể nêu những thắc mắc khác trên 4r anh em sẽ giải đáp cùng bạn.
    Chưa thông hiểu thì nên dành thêm thời gian để xem thật nhiều thông tin sau đó mua cá cũng chẳng muộn.
    Mình hay la cà mấy hàng cá gặp rất nhiều bạn mới chơi gần như không có chút khái niệm gì về cá rồng nhưng vẫn móc túi mua đại cho có để thỏa lòng đam mê.~X( tiệm cá thì cũng chỉ biết bán cho được nên có những chú cá nhìn vào mình không tin sẽ có người mua vì lỗi quá kinh dị nhưng vẫn bán ào ào :laughing:
    Thường là những người mới chơi,không biết gì về lỗi xấu hay điểm đẹp nên tiệm hát thế nào cũng nghe.Những chú cá đó cũng ít khi xuất hiện trên diễn đàn vì gần như chắc chắc sẽ chết vì không biết cách chăm sóc...
    Mong rằng bạn chuẩn bị nhiều hơn về kiến thức cá rồng trước khi bắt đầu cuộc chơi lâu dài.

6. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn anh An nhiều, em nghiên cứu thêm nếu còn thắc mắc sẽ hỏi tiếp :D

7. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới tậu được 1 chú cá KLU chổ anh TPA chỉ (tiệm ngọc mai), thấy cũng vừa ý. Cảm ơn anh TPA nhìu, khi nào cá dạng sẽ chụp hình pots lên anh em nhận xét dùm :D

8. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    tiệm ngọc mai ở chỗ nào vậy bác, chỉ em ra sắm một em với...thanks